Bollywood Cricket news

કારને હવે વૈશ્વિક નહીં પરંતુ સ્વદેશી સુરક્ષા રેટિંગ હશે! આવતીકાલે શરૂ થશે આ નવો પ્રોગ્રામ, જાણો સંપૂર્ણ વિગતો

કારને હવે વૈશ્વિક નહીં પરંતુ સ્વદેશી સુરક્ષા રેટિંગ હશે! આવતીકાલે શરૂ થશે આ નવો પ્રોગ્રામ, જાણો સંપૂર્ણ વિગતો

 

આખરે, ભારત ન્યૂ કાર એસેસમેન્ટ પ્રોગ્રામ (ભારત NCAP) ને લઈને મોટા સમાચાર આવ્યા છે. કારમાં મુસાફરોની સુરક્ષાને ધ્યાનમાં રાખીને લાવવામાં આવેલ આ ક્રેશ ટેસ્ટ પ્રોગ્રામ આવતીકાલથી એટલે કે 22 ઓગસ્ટથી લાગુ કરવામાં આવશે. આ પ્રોગ્રામ હેઠળ ભારતમાં ઉત્પાદિત અને વેચાતી કારને તેમના ક્રેશ રિપોર્ટના આધારે સેફ્ટી રેટિંગ આપવામાં આવશે. ભારત લાંબા સમયથી NCAP ની રાહ જોઈ રહ્યું હતું અને હવે આ કાર્યક્રમ આવતીકાલે કેન્દ્રીય રોડ ટ્રાન્સપોર્ટ અને હાઈવે મંત્રી નીતિન ગડકરી દ્વારા લોન્ચ કરવામાં આવશે. આ નવા પ્રોગ્રામ હેઠળ 3.5 ટન સુધીના વજનના વાહનોનો ક્રેશ ટેસ્ટ કરવામાં આવશે.

ભારત NCAP ક્રેશ ટેસ્ટ એસેસમેન્ટ પ્રોગ્રામ હેઠળ, વાહન ઉત્પાદકો સ્વૈચ્છિક રીતે તેમના વાહનોને ઓટોમોટિવ ઇન્ડસ્ટ્રી સ્ટાન્ડર્ડ (AIS) 197 મુજબ પરીક્ષણ માટે ઓફર કરી શકે છે. આ પરીક્ષણમાં વાહનના પ્રદર્શનના આધારે, પુખ્ત વયના રહેવાસીઓ (AOP) અને ચાઇલ્ડ ઓક્યુપન્ટ્સ (COP) માટે સ્ટાર રેટિંગ આપવામાં આવશે. અત્યાર સુધી ભારતમાં વેચાતા વાહનોને ગ્લોબલ NCAP ક્રેશ ટેસ્ટના આધારે સુરક્ષા રેટિંગ આપવામાં આવ્યા છે. આ સિવાય એજન્સીને શોરૂમમાંથી વાહન લઈ જવાની સ્વતંત્રતા પણ હશે.

ભારત ન્યૂ કાર એસેસમેન્ટ પ્રોગ્રામ (ભારત NCAP) એ એક ક્રેશ ટેસ્ટ મૂલ્યાંકન પ્રોગ્રામ છે, જે ક્રેશ ટેસ્ટિંગ પછી વાહનોને તેમના પ્રદર્શનના આધારે 0 થી 5 સ્ટાર રેટિંગ આપશે. જેમ કે તમે અત્યાર સુધી ગ્લોબલ NCAP ક્રેશ ટેસ્ટમાં જોયું છે. રોડ ટ્રાન્સપોર્ટ મિનિસ્ટ્રીએ દેશમાં કારના ક્રેશ ટેસ્ટિંગ અને તેમને સેફ્ટી રેટિંગ આપવાના માપદંડો નક્કી કર્યા છે. જ્યારે આ પ્રોગ્રામ અમલમાં આવશે, ત્યારે વાહન ઉત્પાદકો તેમના વાહનોને પરીક્ષણોના આધારે સલામતી રેટિંગ આપશે, જે કાર ખરીદનારાઓ માટે વાહન પસંદ કરવાનું સરળ બનાવશે.

ભારત NCAP ના પરિમાણો:

સરકાર દ્વારા અત્યાર સુધી ફાઇનલ કરવામાં આવેલા BNCAP ના પરિમાણોના આધારે-

– કારની રાહદારી-મૈત્રીપૂર્ણ ડિઝાઇનનું મૂલ્યાંકન
– કારના સ્ટ્રક્ચરની સેફ્ટી કારમાં સેફ્ટી ટેક્નોલોજી આપવામાં આવી છે
– વાહનમાં પુખ્ત વયના અને બાળકોની સુરક્ષા
– વાહનોને 0 થી 5 વચ્ચે રેટિંગ આપવામાં આવશે

વાહન ઉત્પાદકોને તેમના વાહનોના નમૂના ક્રેશ-ટેસ્ટિંગ માટે મોકલવા માટે પ્રોત્સાહિત કરવામાં આવશે. જેથી એજન્સી તે વાહનોનું ટેસ્ટીંગ કરી શકે અને ત્યારબાદ રેટિંગ આપી શકાય. આ ઉપરાંત, એજન્સી શોરૂમમાંથી સીધું વાહન પણ ઉપાડી શકે છે અને તેનું ક્રેશ ટેસ્ટ કરવા માટે મફત હશે. આ નવી નીતિનો સૌથી મોટો ફાયદો સ્થાનિક ઓટોમેકર્સને થશે કારણ કે તેઓએ હવે તેમના વાહનોના સેમ્પલ ટેસ્ટિંગ અને સ્ટાર રેટિંગ માટે વિદેશ મોકલવાના રહેશે નહીં, જે એક ખર્ચાળ પ્રક્રિયા છે. આ એજન્સી સીએનજી અને ઇલેક્ટ્રિક કારનું પણ પરીક્ષણ કરશે.

સરકારે ભારત NCAP ના ટેસ્ટ પ્રોટોકોલને વૈશ્વિક ક્રેશ-ટેસ્ટ પ્રોટોકોલ સાથે સંરેખિત કર્યા છે અને નવા ધોરણો તેમની વેબસાઇટ પર 1 થી 5 સ્ટાર સુધીના સ્ટાર રેટિંગ દર્શાવશે. આ દેશમાં ઉત્પાદિત અથવા આયાત કરાયેલ 3.5 ટનથી ઓછા વજનના ‘M1’ શ્રેણીના માન્ય મોટર વાહનોને લાગુ પડશે. M1 શ્રેણીના મોટર વાહનોનો ઉપયોગ મુસાફરોના પરિવહન માટે થાય છે, જેમાં ડ્રાઇવરની સીટ ઉપરાંત વધુમાં વધુ 8 બેઠકો હોય છે.

પરીક્ષણ કોણ કરશે:

ઓટોમોટિવ રિસર્ચ એસોસિએશન ઓફ ઈન્ડિયા (ARAI) ઈન્ડિયા ન્યૂ કાર એસેસમેન્ટ પ્રોગ્રામ માટે ક્રેશ ટેસ્ટ એજન્સી તરીકે કામ કરી રહી છે. ARAI એ તમામ માપદંડો પર વાહનોના ક્રેશ ટેસ્ટ માટે પણ તૈયારી કરી લીધી છે. પુણે અને ચાકણ ખાતે અત્યાધુનિક લેબ્સથી સંપૂર્ણપણે સજ્જ છે, જેણે 800 પૂર્વ-NCAP ક્રેશ પરીક્ષણો કર્યા છે. આ એજન્સી આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરના પરીક્ષણો કરવા માટે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર છે. BNCAP વિશે એક ખાસ વાત એ છે કે તે અન્ય ક્રેશ-ટેસ્ટ એજન્સીઓની જેમ પુખ્ત અને બાળ સુરક્ષા માટે અલગ રેટિંગ મેળવશે નહીં, શક્ય છે કે આ બંને કેસોમાં સમાન એકીકૃત રેટિંગ આપવામાં આવશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.