news

ક્યારે ઘટશે શાકભાજીના ભાવ, ક્યારે મળશે મોંઘવારીમાંથી રાહત? સરકારે આ મોટી માહિતી આપી

ક્યારે ઘટશે શાકભાજીના ભાવ, ક્યારે મળશે મોંઘવારીમાંથી રાહત? સરકારે આ મોટી માહિતી આપી

સરકારને આશા છે કે બજારમાં નવા પાકના આગમનની સાથે જ આવતા મહિનાથી શાકભાજીના ભાવ ઘટવા લાગશે. આ માહિતી આપતા નાણા મંત્રાલયના એક અધિકારીએ જણાવ્યું કે ક્રૂડ ઓઈલની વધતી કિંમતને લઈને થોડી ચિંતા છે, જો કે તે હજુ પણ પ્રતિ બેરલ $90ની નીચે છે. અધિકારીએ વધુમાં જણાવ્યું હતું કે એક્સાઈઝ ડ્યુટી ઘટાડવાની કોઈ યોજના નથી. સરકાર ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરમાં રોકાણ વધારી રહી છે અને ખાનગી ક્ષેત્રના મૂડી રોકાણમાં હજુ વધારો થયો નથી. તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે સપ્ટેમ્બરના અંત સુધીમાં કેન્દ્રનો મૂડી ખર્ચ બજેટ અંદાજના 50 ટકા સુધી પહોંચી જશે. જૂન ક્વાર્ટરના અંતે આ આંકડો 28 ટકા હતો. સરકારે 2023-24ના બજેટમાં મૂડી ખર્ચમાં 33 ટકાનો વધારો કરીને રૂ. 10 લાખ કરોડ કર્યો હતો.

ખરીફ વાવણી પર અસર થવાની કોઈ શક્યતા નથી

અધિકારીએ વધુમાં જણાવ્યું હતું કે છ ટકા વરસાદની ખાધ ખરીફ વાવણીને અસર કરે તેવી શક્યતા નથી કારણ કે કૃષિ ક્ષેત્ર તદ્દન સ્થિતિસ્થાપક છે. તેમણે કહ્યું કે સરકાર ઘઉં અને ચોખાના સ્ટોકને મુક્ત કરવા, ચોખા, ખાંડની નિકાસ પર પ્રતિબંધ અને કઠોળ અને તેલીબિયાંની આયાતને મંજૂરી આપવા સહિત ફુગાવાને નિયંત્રિત કરવા માટે પગલાં લઈ રહી છે. અધિકારીએ કહ્યું, “કિંમતોને નીચે રાખવા માટે લવચીક વેપાર નીતિ અપનાવવામાં આવી છે. આપણે યાદ રાખવું જોઈએ કે યુક્રેન યુદ્ધને કારણે વૈશ્વિક ખાદ્યપદાર્થોની કિંમતો ખૂબ ઊંચી છે અને ખાદ્ય પુરવઠાને અસર થઈ છે. આ એક વૈશ્વિક પરિબળ છે, જેનાથી ભારતીયો દૂર રહી શકતા નથી. “તેમણે કહ્યું, “અમે અમારા લોકોને મોંઘવારીથી બચાવવા માટે પગલાં લીધાં છે અને અમે અન્ય કરતાં ઘણી સારી સ્થિતિમાં છીએ.

શાકભાજીના કારણે મોંઘવારી વધી છે

તેમણે કહ્યું કે ટામેટાંના ભાવને નીચે લાવવા માટે પણ પગલાં લેવામાં આવ્યા છે અને તેની અસર આગામી મહિનાઓમાં જોવા મળશે. “હાલની અસ્થાયી રૂપે ઊંચી ફુગાવો આંશિક રીતે શાકભાજીને કારણે છે. હું આશા રાખું છું કે શાકભાજીના ભાવ ટૂંક સમયમાં ઘટશે, કદાચ આવતા મહિના સુધીમાં.” છૂટક ફુગાવો જુલાઈમાં 7.44 ટકાની 15 મહિનાની ઊંચી સપાટીએ પહોંચ્યો હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published.