Bollywood news

બે દિવસ સુધી ઉજવાશે રક્ષાબંધન, ભાઈઓને રાખડી બાંધતી વખતે બહેનોએ આ બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ

બે દિવસ સુધી ઉજવાશે રક્ષાબંધન, ભાઈઓને રાખડી બાંધતી વખતે બહેનોએ આ બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ

રક્ષાબંધન 2023: સનાતન ધર્મમાં રક્ષાબંધનના તહેવારનું વિશેષ મહત્વ છે. આ દિવસે બહેન પોતાના ભાઈના કાંડા પર રક્ષા સૂત્ર એટલે કે રાખડી બાંધે છે અને તેના સફળ જીવન માટે પ્રાર્થના કરે છે અને ભાઈઓ તેમનું રક્ષણ કરવાનું વચન આપે છે ત્યારે શાસ્ત્રોમાં રાખડી બાંધવાના કેટલાક નિયમો જણાવવામાં આવ્યા છે. ચાલો જાણીએ આ નિયમો વિશે.

રક્ષાબંધનનો તહેવાર દર વર્ષે સાવન મહિનાની પૂર્ણિમાની તારીખે ઉજવવામાં આવે છે. હિન્દુ ધર્મમાં આ તહેવારને ભાઈ-બહેનના પ્રેમનું પ્રતિક માનવામાં આવે છે. આ ખાસ દિવસે બહેનો તેમના ભાઈઓના કાંડા પર રાખડી બાંધે છે અને ભાઈઓ તેમની રક્ષા કરવાનું વચન આપે છે.

આ વર્ષે રક્ષાબંધનના દિવસે પંચક અને ભદ્રકાળનું નિર્માણ થઈ રહ્યું છે. રક્ષાબંધનનો શુભ સમય 30મી ઓગસ્ટ 2023ના રોજ રાત્રે 09.01 વાગ્યાથી 31મી ઓગસ્ટના રોજ સવારે 07.05 વાગ્યા સુધીનો છે. આવી સ્થિતિમાં રક્ષાબંધનનો તહેવાર બે દિવસ એટલે કે 30 ઓગસ્ટ અને 31 ઓગસ્ટે ઉજવવામાં આવશે.

આ નિયમોને ધ્યાનમાં રાખો
રક્ષાબંધનના દિવસે ભાઈ-બહેનોએ સ્નાન કર્યા પછી નવા વસ્ત્રો પહેરવા જોઈએ. રાખડી બાંધતા પહેલા ભાઈએ પહેલા તિલક કરવું જોઈએ. ધ્યાનમાં રાખો કે રાખડીના દિવસે કાળા રંગની રાખડીનો ઉપયોગ ન કરવો જોઈએ. શાસ્ત્રોમાં આ રંગને નકારાત્મકતાનું પ્રતિક માનવામાં આવે છે.

આ દરમિયાન રાખડી ન બાંધવી
હિંદુ કેલેન્ડર મુજબ ભદ્રા અને રાહુકાળ દરમિયાન રાખડી ન બાંધવી જોઈએ. આ બંને સમયમાં કરવામાં આવેલ કામ અશુભ માનવામાં આવે છે. એટલા માટે આ સમય દરમિયાન રાખડી બાંધવી અશુભ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ સમયે રાખડી બાંધવાથી ભાઈને ઘણી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

આ દિશામાં ચહેરો
રાખડી બાંધતી વખતે ભાઈનું મુખ ઉત્તર-પૂર્વ દિશામાં અને બહેનનું મુખ દક્ષિણ-પશ્ચિમ દિશામાં હોવું જોઈએ. જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર રાખડી બાંધતી વખતે ક્યારેય પણ ઉત્તર-પશ્ચિમ દિશામાં ન બેસવું જોઈએ.

આ ભૂલ ન કરો
રાખડી બાંધતી વખતે પૂજાની થાળીમાં મુખ્યત્વે અક્ષત એટલે કે ચોખા રાખવામાં આવે છે. બહેનો અક્ષત અને કુમકુમનું મિશ્રણ કરીને તેમના ભાઈના કપાળ પર તિલક લગાવે છે. એટલા માટે ભાઈને તિલક કરતી વખતે ધ્યાન રાખો કે ચોખા ન તૂટવા જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published.