news

સંરક્ષણ સોદાઓથી ભારત-યુએસ સંબંધો મજબૂત થયા, સંબંધોમાં નવા યુગની શરૂઆત: નિષ્ણાતો

પૂર્વ નાયબ રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકાર પંકજ સરને કહ્યું કે આ સંબંધોમાં નવા યુગનું પ્રતીક છે. આ અંતર્ગત સંરક્ષણ અને ટેકનોલોજી એમ બે ક્ષેત્રો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવ્યું છે. ત્રીજું તત્વ બંને પક્ષો દ્વારા બતાવવામાં આવેલી મહત્વાકાંક્ષાની નીડરતા છે.

નવી દિલ્હી: નિષ્ણાતોએ શુક્રવારે જણાવ્યું હતું કે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની મુલાકાત દરમિયાન ભારત અને યુએસ વચ્ચે થયેલા સંરક્ષણ સોદાઓ માત્ર ભારતની સંરક્ષણ ક્ષમતાઓને મજબૂત બનાવતા નથી, પરંતુ બંને દેશો વચ્ચેની વધતી જતી નિકટતાને પણ પ્રતિબિંબિત કરે છે. ભારત અને યુએસએ 31 ‘હાઈ એલ્ટિટ્યુડ લોંગ એન્ડ્યુરન્સ’ (HALE) ડ્રોન માટે $3 બિલિયનના સોદા પર હસ્તાક્ષર કર્યા છે, જેમાંથી નેવીને 15 ‘સી ગાર્ડિયન’ ડ્રોન મળશે, જ્યારે આર્મી અને ઈન્ડિયન એરફોર્સને આઠ લેન્ડ વર્ઝન મળશે. ડ્રોન ‘સ્કાયગાર્ડિયન્સ’ પ્રાપ્ત થશે.

મોદીની મુલાકાત દરમિયાન ભારત અને અમેરિકા વચ્ચે જેટ એન્જિન F414ના સંયુક્ત ઉત્પાદન માટે જનરલ ઈલેક્ટ્રીક (GE) અને હિન્દુસ્તાન એરોનોટિક્સ લિમિટેડ (HAL) વચ્ચે સમજૂતી કરાર (MOA) પર પણ હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા છે, જે દ્રષ્ટિકોણથી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ભારતીય વાયુસેના. માત્ર મહત્વપૂર્ણ. ભૂતપૂર્વ નાયબ રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકાર પંકજ સરને તેને ભારત-અમેરિકા સંબંધોમાં ‘નવા યુગ’ તરીકે ગણાવ્યો છે.

સરને કહ્યું, “તે સંબંધોમાં નવા યુગનું પ્રતીક છે. આ અંતર્ગત સંરક્ષણ અને ટેકનોલોજી એમ બે ક્ષેત્રો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવ્યું છે. ત્રીજું તત્વ બંને પક્ષો દ્વારા બતાવવામાં આવેલી મહત્વાકાંક્ષાની નીડરતા છે.

“અમે ભૂતકાળમાં પણ સમિટ કરી છે, પરંતુ આ ચોક્કસ સમિટમાં, બંને પક્ષોએ વ્યૂહાત્મક ક્ષેત્રોમાં તેમના સંબંધોને નોંધપાત્ર રીતે વધારવા માટે ખૂબ જ સભાન નિર્ણય લીધો છે,” તેમણે કહ્યું.

ભારતીય વાયુસેનાના ભૂતપૂર્વ વાઇસ ચીફ એર માર્શલ રવિકાંત શર્માએ જણાવ્યું હતું કે GE અને HAL વચ્ચે થયેલ MoA એ ભારત અને તેના જેટ એન્જિન પ્રોગ્રામ માટે એક મોટું પગલું છે.

તેમણે કહ્યું, “આનાથી ભારતને જેટ એન્જિન ટેક્નોલોજીમાં આત્મનિર્ભરતા તરફ આગળ વધવામાં મદદ મળશે, જોકે તે પહેલાં આપણે ઘણું આગળ વધવું પડશે.” F414 એ સમકાલીન, અત્યાધુનિક એન્જિન છે.

નૌકાદળના ભૂતપૂર્વ પ્રવક્તા કેપ્ટન ડીકે શર્માએ જણાવ્યું હતું કે ડ્રોન એક મોટો ફાયદો આપે છે, ખાસ કરીને જ્યારે ભારત હિંદ મહાસાગર ક્ષેત્રમાં ચીનની ગતિવિધિઓમાં વધારો સાથે તેની દરિયાઈ સરહદો પર નજર રાખી રહ્યું છે.

નિવૃત્ત નૌકાદળના પ્રવક્તાએ કહ્યું, “આ ડ્રોન એક એવી સંપત્તિ છે જે વિશ્વમાં ક્યાંય શેર કરવામાં આવી નથી, ભારત કદાચ MQ9B મેળવનાર પ્રથમ દેશ છે. તેઓએ અગાઉ અમને ‘કંપનીની માલિકીની, કંપની સંચાલિત’ મોડલ પર બે MQ9 રીપર ડ્રોન આપ્યા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published.