news

1 કરોડ સભ્યો, 1700 શાખાઓ… જમિયત ઉલેમા-એ-હિંદની વાર્તા, ત્રણ પેઢીઓથી મદાની પરિવારનું વર્ચસ્વ

મૌલાના અસદ અને અરશદના પિતા હુસૈન મદનીને 1940માં પહેલીવાર જમિયત ઉલેમા-એ-હિંદના પ્રમુખ બનાવવામાં આવ્યા હતા. અસદને 1972માં અને અરશદને 2006માં જમિયતની કમાન મળી હતી. 2008માં પારિવારિક ઝઘડામાં જમિયત તૂટી ગઈ.

દેશમાં મુસ્લિમોને સામાજિક સમરસતા અને ધાર્મિક નેતૃત્વ પ્રદાન કરવા માટે બનાવવામાં આવેલ સંગઠન જમીયત ઉલેમા-એ-હિંદ ચર્ચામાં છે. રાજધાની નવી દિલ્હીમાં જમિયતની રાષ્ટ્રીય કાર્યકારિણીની બેઠકમાં સંગઠનના વડા મૌલાના અરશદ મદનીએ ઓમ અને અલ્લાહ એક થવાનું કહ્યું.

સત્રના અંતિમ દિવસે અરશદ મદનીએ તેમના અધ્યક્ષીય ભાષણમાં આદમને હિન્દુ અને મુસ્લિમોના પૂર્વજ ગણાવ્યા હતા. મદનીએ કહ્યું કે ભારત માટે ઈસ્લામ નવો ધર્મ નથી અને મનુ પણ અલ્લાહની પૂજા કરતો હતો. મદનીના આ નિવેદનનો હિન્દુ અને જૈન ધર્મગુરુઓએ વિરોધ કર્યો છે.

મૌલાના મદનીના નિવેદન પર ધર્મની ચર્ચાની સાથે રાજનીતિ પણ શરૂ થઈ ગઈ છે. મોદી સરકારના મંત્રી ગિરિરાજ સિંહે કહ્યું છે કે મૌલાના મદનીએ ભાગલા સમયે પાકિસ્તાન છોડવું જોઈતું હતું. મદનીના નિવેદન પર ઉત્તર પ્રદેશના મુખ્યમંત્રી યોગી આદિત્યનાથે પણ ટિપ્પણી કરી છે.

મૌલાના અરશદ મદનીના નિવેદન સામે દિલ્હી પોલીસ કમિશનરને પણ ફરિયાદ કરવામાં આવી છે. ફરિયાદ પત્રમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે મદનીના નિવેદનને કારણે ધાર્મિક વિખવાદની સ્થિતિ સર્જાઈ છે. મૌલાનાના વિવાદાસ્પદ નિવેદનથી ધાર્મિક લાગણીઓને પણ ઠેસ પહોંચી છે. આ મામલે કાયદેસરની કાર્યવાહી થવી જોઈએ.

આ પહેલીવાર નથી જ્યારે જમિયત ઉલેમા-એ-હિંદ અને મદની પરિવાર વિવાદોને કારણે હેડલાઇન્સમાં છે. 2018માં મુસ્લિમો વિરુદ્ધ મોબ લિંચિંગનો મામલો ઝડપથી વધી રહ્યો હતો, તે સમયે મદનીએ ગાયને રાષ્ટ્રીય પ્રાણી જાહેર કરવાની માંગ કરી હતી. તે સમયે મદનીના આ નિવેદનનો સરકારના લોકોએ ખૂબ ઉપયોગ કર્યો હતો, કારણ કે મદની જમિયત ઉલેમા-એ-હિંદના વડા છે.

જમિયત ઉલેમા-એ-હિંદ શું છે?
7મી સદીની આસપાસ ભારતમાં ઇસ્લામનું આગમન થયું હતું. ઇસ્લામના આગમન પછી ભારતમાં ઝડપથી વિસ્તરણ થયું, પરંતુ ધાર્મિક નેતૃત્વનો અભાવ યથાવત રહ્યો. દરમિયાન, 1919 માં, બ્રિટિશ સરકારે તુર્કીમાં ઇસ્લામના ધાર્મિક નેતા ખલીફાના પદને નાબૂદ કરવાની જાહેરાત કરી.

ઘણા દેશોએ બ્રિટિશ શાસનનો વિરોધ કર્યો અને ભારતે પણ આમાં અગ્રણી ભૂમિકા ભજવી. બ્રિટિશ સરકારના આ નિર્ણયના વિરોધમાં ભારતમાં ખિલાફત ચળવળ શરૂ કરવામાં આવી હતી.

ખિલાફત ચળવળની વચ્ચે, મૌલાના અબુલ મોહસીન મોહમ્મદ સજ્જાદ, અબ્દુલ બારી ફિરંગી મહાલી, અહેમદ સઈદ દેહલવી, ઈબ્રાહિમ સિયાલકોટી અને કિફાયતુલ્લા દેહલવીએ મળીને જમિયત ઉલેમા-એ-હિંદની રચના કરી. કિફાયતુલ્લા દેહલવીને પ્રથમ પ્રમુખ અને અહેમદ સઈદ દેહલવીને જનરલ સેક્રેટરી બનાવવામાં આવ્યા હતા.

જમિયત ઉલેમા-એ-હિંદની રચનાનો મુખ્ય ઉદ્દેશ્ય મુસ્લિમોને ધાર્મિક નેતૃત્વ આપવાનો હતો. બાદમાં તેનો વધુ વિસ્તરણ કરવામાં આવ્યો અને હવે જમિયતનું વિઝન ઇસ્લામિક માન્યતાઓ, ઓળખનું રક્ષણ, ઇસ્લામના શિક્ષણને પ્રોત્સાહન આપવાનું છે.

જમિયત પર દારુલ ઉલૂમ દેવબંદની છાપ
1857માં અંગ્રેજો સામેની ચળવળની નિષ્ફળતા બાદ કેટલાક મુસ્લિમ ધર્મગુરુઓએ દારુલ ઉલૂમ દેવબંધની સ્થાપના કરી હતી. તેની છાપ જમિયતની સ્થાપના પર જોવા મળી હતી. તેની કમાન્ડ દારુલ ઉલૂમમાં ભણેલા કે ભણાવતા મુસ્લિમ ધર્મગુરુઓના હાથમાં રહેતી.

કિફાયતુલ્લા દેહલવી પછી, દારુલ ઉલૂમ દેવબંદના પ્રિન્સિપાલ, મહમૂદ હુસૈન દેબવંદીને 1920 માં જમિયતના વડા બનાવવામાં આવ્યા હતા, પરંતુ તેઓ માત્ર 30 દિવસ માટે જ આ પદ સંભાળી શક્યા હતા. મહમૂદ હુસૈનના મૃત્યુ બાદ કિફાતુલ્લાને ફરીથી જમિયતની કમાન મળી.

1940માં જમીયતની કમાન દારુલ ઉલૂમના આશ્રયદાતા મહમૂદ અલ-હસનના શિષ્ય મૌલાના હુસૈન અહમદ મદનીના હાથમાં આવી.હુસેન મદાની 1957 સુધી જમીયત ઉલેમા-એ-હિંદના વડા રહ્યા.

પાકિસ્તાનનો વિરોધ, સેક્યુલર ભારતની માંગ
સ્વતંત્રતા પહેલા, મોહમ્મદ અલી ઝીણા સહિત કેટલાક મુસ્લિમ નેતાઓએ 1940માં લાહોર સત્ર દરમિયાન પાકિસ્તાનના અલગ મુસ્લિમ રાષ્ટ્રની માંગ કરી હતી. જિન્નાહ અને તેમના સમર્થકોની આ માંગનો જમિયતે સખત વિરોધ કર્યો હતો.

પાકિસ્તાનના પ્રખ્યાત કવિઓ અલ્લામા ઈકબાલ અને હુસૈન અહમદ મદની વચ્ચે દ્વિ-રાષ્ટ્રવાદના સિદ્ધાંત પર ઘણી ચર્ચા થઈ હતી. હુસૈન અહેમદ મદનીએ કહ્યું કે ઇસ્લામ ભારતમાં નવો નથી. મુસ્લિમોને ભારત છોડી દેવાનો કોઈ અર્થ નથી.

મૌલાના હુસૈન મદનીએ દલીલ કરી હતી કે ઇસ્લામ માનવ ઇતિહાસની શરૂઆતથી ભારતમાં છે અને સદીઓથી ભારતીય ધરતી પર ઋષિ-મુનિઓ અને ફકીરો આવતા રહ્યા છે. એટલા માટે મુસ્લિમોએ બીજે ક્યાંય જવાની જરૂર નથી.

હુસૈન અહેમદ મદનીએ ભાષણમાં કહ્યું કે આઝાદી પછી આપણે બધાએ મળીને ભારતમાં એવી સરકાર બનાવવાનો પ્રયાસ કરવો જોઈએ, જેમાં હિન્દુ, મુસ્લિમ, શીખ, ખ્રિસ્તી અને પારસી વગેરે તમામનો સમાવેશ કરવામાં આવે. ઇસ્લામમાં પણ આવી જ સ્વતંત્રતાનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે.

હુસૈન મદનીની આ અપીલ કામ કરી ગઈ અને યુપી-બિહારના લાખો મુસ્લિમોએ ભારતમાં જ રહેવાનું નક્કી કર્યું. સ્વતંત્રતા પછી, હુસૈન મદનીએ બિનસાંપ્રદાયિક ભારતના માર્ગને અનુસરવા માટે નવા કેન્દ્રીય કાયદાની માંગ કરી. તેમણે કહ્યું કે આનાથી સાંપ્રદાયિકતા અને ધાર્મિક કટ્ટરવાદને રોકી શકાય છે.

હવે 1 કરોડ સભ્યો, 1700 શાખાઓ
જમીયત ઉલેમા-એ-હિંદ રાષ્ટ્રીય સ્તરે 30 સભ્યોની સમિતિ દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે. સમિતિમાં એક પ્રમુખ, બે ઉપપ્રમુખ અને એક મહામંત્રીનો સમાવેશ થાય છે. દર વર્ષે રાષ્ટ્રીય કાર્યકારિણીની બેઠક પણ બોલાવવામાં આવે છે. એક કરોડ લોકો સત્તાવાર રીતે જમિયત ઉલેમા-એ-હિંદ સાથે જોડાયેલા છે. સમગ્ર ભારતમાં જમિયતની લગભગ 1700 શાખાઓ છે. આસામ, કર્ણાટક, બિહાર, યુપી સહિત ઘણા રાજ્યોમાં પણ કારોબારીની રચના કરવામાં આવી છે. જમિયત દ્વારા શાંતિ મિશન નામનું મેગેઝિન પણ પ્રકાશિત કરવામાં આવે છે.

જમીયત આતંકી કેસોમાં ફસાયેલા મુસ્લિમ યુવાનોને કાયદાકીય અને આર્થિક મદદ પણ કરે છે. આ માટે સંસ્થાની ઘણી વખત ટીકા કરવામાં આવી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.