news

ત્રિપુરા ચૂંટણી 2023: ‘…પણ વિપક્ષ’, ત્રિપુરાના મુખ્યમંત્રી માણિક સાહાએ ડોર ટુ ડોર પ્રચાર શરૂ કર્યો, આ દાવો કર્યો

ભાજપ ચૂંટણી પ્રચાર: મુખ્યમંત્રી માણિક સાહાએ આગામી ચૂંટણીમાં 50 બેઠકો જીતવાનો દાવો કર્યો છે. વિપક્ષ પર પ્રહાર કરતા તેમણે કહ્યું કે, તકવાદને કારણે તેઓ શૂન્ય થઈ જશે.

ત્રિપુરા વિધાનસભા ચૂંટણી 2023: ત્રિપુરામાં ચૂંટણીનું બ્યુગલ વાગ્યું છે. ચૂંટણી પંચે જાહેરાત કરી છે કે 16 ફેબ્રુઆરીએ ત્રિપુરાની તમામ 60 વિધાનસભા બેઠકો પર મતદાન થશે. ચૂંટણીની સત્તાવાર જાહેરાત બાદ તમામ પક્ષોએ તૈયારીઓ શરૂ કરી દીધી છે. હાલમાં રાજ્યમાં ભાજપની સરકાર છે અને પાર્ટી તેની વાપસી માટે તમામ તાકાત લગાવી રહી છે. ખુદ મુખ્યમંત્રી માણિક સાહાએ ચૂંટણીની કમાન પોતાના હાથમાં રાખી છે.

મુખ્યમંત્રીએ ઘરે-ઘરે જઈને લોકો પાસે મત માંગીને ચૂંટણી પ્રચારની શરૂઆત કરી હતી. લોકોની વચ્ચે જઈને મુખ્યમંત્રીએ તેમની સરકારના પાંચ વર્ષના કામની વિગતો આપી આગામી પાંચ વર્ષ માટે તેમના મત માંગ્યા હતા. “હું જ્યાં પણ જાઉં છું, હું લોકોના ચહેરા પર સ્મિત જોઉં છું કારણ કે તેમને ભાજપની ડબલ એન્જિન સરકારનો લાભ મળ્યો છે,” સીએમ સાહાએ તેમના મતવિસ્તાર નગર બારડોવલીમાં ઘરે-ઘરે પ્રચાર દરમિયાન જણાવ્યું હતું.

સીએમનો 50 સીટો જીતવાનો દાવો

આ દરમિયાન મુખ્યમંત્રીએ આગામી ચૂંટણીમાં 50 બેઠકો જીતવાનો દાવો કર્યો હતો. તેમણે કહ્યું, “અમને લોકો તરફથી જે પ્રકારનો પ્રતિસાદ મળી રહ્યો છે, મને ખાતરી છે કે ભાજપ 50થી વધુ બેઠકો જીતશે.” તેમણે કહ્યું, “મને આશ્ચર્ય થાય છે કે રાજ્યની રાજનીતિમાં જે પક્ષો એક સમયે કટ્ટર વિરોધી હતા તેઓ કેવી રીતે ઘરે-ઘરે જઈને મત માંગશે. તેઓ તેમના અવસરવાદને કારણે આગામી ચૂંટણીમાં શૂન્ય થઈ જશે.” તેમણે કહ્યું, “અમને વિશ્વાસ છે કે જનતા ફરી એકવાર ભાજપની સરકાર બનાવવામાં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવશે.”

‘વિરોધીઓ પાસે કોઈ મુદ્દો નથી’

મુખ્યમંત્રીએ દાવો કર્યો હતો કે વર્તમાન ભાજપ સરકારની સ્વચ્છ છબીની ચૂંટણીમાં ઘણી અસર પડશે. સીએમ સાહાએ કહ્યું, “રાજ્યની જનતાએ વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના નેતૃત્વમાં રોડથી લઈને ઈન્ટરનેટ અને રેલ્વે સુધીના તમામ મોરચે વિકાસ જોયો છે.” રાજ્યમાં કાયદો અને વ્યવસ્થાની સ્થિતિ બગડવાના વિપક્ષના આરોપોને નકારી કાઢતા સાહાએ તેને વિપક્ષની ષડયંત્ર ગણાવી હતી. તેમણે કહ્યું, “ત્રિપુરામાં તમામ ક્ષેત્રોમાં જોરદાર વિકાસ થયો છે, તેથી વિરોધીઓ પાસે કોઈ માન્ય મુદ્દો નથી.”

કોંગ્રેસ-ડાબેરી ગઠબંધન પર પ્રહાર

કોંગ્રેસ અને ડાબેરીઓ વચ્ચેના ગઠબંધન પર પ્રહાર કરતા મુખ્યમંત્રીએ તેને અપવિત્ર ગઠબંધન ગણાવ્યું હતું. તેમણે કહ્યું કે લોકો આ ગઠબંધનને ચૂંટણીમાં જડબાતોડ જવાબ આપશે. તેમણે આરોપ લગાવ્યો કે બંને પક્ષોએ રાજ્યમાં પોતાનું અસ્તિત્વ બચાવવા માટે એકબીજા સાથે ગઠબંધન કર્યું છે. બંને પક્ષો કટ્ટર હરીફ ગણાતા હતા.

છેલ્લી ચૂંટણી પરિણામ

ત્રિપુરાની 60 બેઠકોમાં ભાજપને 36 બેઠકો મળી છે. સીપીએમને 16 અને આઈપીએફટીને 8 બેઠકો મળી છે. તે જ સમયે, કોંગ્રેસનું પ્રદર્શન ખૂબ જ ખરાબ રહ્યું હતું. કોંગ્રેસને એક પણ બેઠક મળી નથી. ગત ચૂંટણીમાં ત્રિપુરામાં ભાજપને 44 ટકા વોટ મળ્યા હતા. ચૂંટણીમાં ભાજપ એકલા હાથે બહુમતી લાવી હતી, પરંતુ તેની મત ટકાવારી ડાબેરી પક્ષો કરતાં નજીવા માર્જિનથી આગળ હતી. સીપીએમના નેતૃત્વવાળી ડાબેરીઓને પણ 44 ટકા વોટ મળ્યા હતા. IPFTને 7 ટકા જ્યારે અન્યને 5 ટકા વોટ મળ્યા હતા.

આ વખતે સમીકરણ બદલાયું છે

ત્રિપુરામાં ભાજપે થોડા મહિના પહેલા બિપ્લબ કુમાર દેબને મુખ્યમંત્રીની ખુરશી પરથી હટાવીને માણિક સાહાને બેસાડ્યા હતા. હવે પાર્ટીએ માણિક સાહાના નેતૃત્વમાં ચૂંટણી મેદાનમાં ઉતરવાનો નિર્ણય કર્યો છે. બીજી તરફ ભાજપને સત્તા પરથી હટાવવા માટે કોંગ્રેસ અને ડાબેરીઓ વચ્ચે ગઠબંધન થયું છે. છેલ્લા પાંચ દાયકાના રાજકીય ઈતિહાસમાં અહીં કોંગ્રેસ અને સીપીએમ હંમેશા એકબીજાના કડવા વિરોધી રહ્યા છે. 2018માં ભાજપે પ્રથમ વખત સત્તા મેળવી હતી. કોંગ્રેસ તરફથી પ્રદેશ અધ્યક્ષ બિરજીત સિન્હાના નામની ચર્ચા થઈ રહી છે. બીજી તરફ, ટિપોરા મોથાના વડા અને ત્રિપુરા રાજવી પરિવારના વંશજ પ્રદ્યોત બિક્રમ માણિક્ય દેબબરમન સ્પર્ધાને રસપ્રદ બનાવી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.