news

‘કમ્ફર્ટ ઝોનમાંથી બહાર નીકળવાની હિંમત હોવી જોઈએ’, માઉન્ટ એવરેસ્ટ સર કરનાર સૌથી યુવા ભારતીય પર્વતારોહક

માઉન્ટ એવરેસ્ટ: પર્વતારોહક પૂર્ણા માલવથે યાદ કર્યું કે તેણીની પ્રથમ રોક ક્લાઇમ્બીંગ તાલીમ ખરેખર તેને ડરી ગઈ હતી. જ્યારે તેના જૂથનો એક સહભાગી પડી ગયો અને તેના માથા પર અથડાયો.

તિરુવનંતપુરમ: માઉન્ટ એવરેસ્ટ સર કરનાર સૌથી યુવા ભારતીય પર્વતારોહક પૂર્ણા માલવથે કહ્યું કે પ્રથમ પગલું ભરવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે અને વ્યક્તિએ પોતાના કમ્ફર્ટ ઝોનમાંથી બહાર નીકળવાની હિંમત હોવી જોઈએ. 25 મે 2014 ના રોજ, 13 વર્ષ અને 11 મહિનાની ઉંમરે, પૂર્ણા એવરેસ્ટની ટોચ પર પહોંચનારી સૌથી નાની ભારતીય અને સૌથી નાની મહિલા એવરેસ્ટર બની હતી. પૂર્ણાએ જુલાઈ 2017માં યુરોપનું સૌથી ઊંચું શિખર માઉન્ટ એલ્બ્રસ પણ ચડ્યું હતું.

માતૃભૂમિ ઇન્ટરનેશનલ ફેસ્ટિવલ ઑફ લેટર્સ (MBIFL 2023)માં બોલતા, તેલંગણાના પર્વતારોહીએ વિશ્વની ટોચ પરની તેની સફરને યાદ કરી. પૂર્ણાએ કહ્યું કે જ્યારે તે તેલંગાણાના પાકલામાં મોટી થઈ રહી હતી. પછી તેને પર્વતારોહણ વિશે કોઈ ખ્યાલ નહોતો. તેમના જન્મ સમયે પાકલા આંધ્ર પ્રદેશનો એક ભાગ હતો. પૂર્ણા કહે છે. મારું ગામ એટલું દૂર હતું કે માચીસની પેટી લેવા માટે પણ અમારે 7 કિમી દૂર નજીકની દુકાને જવું પડતું. મારા ગામથી નજીકની હોસ્પિટલ 60 કિમી દૂર હતી.

13 વર્ષની ઉંમરે રોક ક્લાઈમ્બિંગ કરવાનું નક્કી કર્યું

પૂર્ણાએ યાદ કર્યું કે પ્રથમ રોક ક્લાઇમ્બિંગ તાલીમે તેને ખરેખર ડરાવી દીધો હતો. જ્યારે તેના જૂથનો એક સહભાગી પડી ગયો અને તેના માથા પર અથડાયો. તેણે કહ્યું કે ઘણા લોકો મને મારી પસંદગી અંગે સવાલ કરી રહ્યા હતા અને તે વિચારી રહ્યા હતા કે કોઈ પણ છોકરી પર્વતો પર ચઢવા કેમ ઈચ્છે છે. તેમના માટે છોકરીએ પહેલા શાળાએ જવું જોઈએ. એ પછી લગ્ન કરીને સેટલ થવું જોઈએ.

પર્વતારોહક પૂર્ણા માલવથ એ સાત શિખરો (વિશ્વમાં સાત સૌથી ઊંચા શિખરો) સર કરનાર પર્વતારોહકોના ચુનંદા જૂથમાંથી એક છે. તેણીએ કહ્યું કે ભયજનક તાલીમ હોવા છતાં તેણીની રોક ક્લાઇમ્બીંગ તાલીમ ચાલુ રાખવાના નિર્ણયે તેણીનું જીવન બદલી નાખ્યું. 13 વર્ષની ઉંમરે, મેં રોક ક્લાઇમ્બિંગ કરવાનું નક્કી કર્યું અને અહીં હું પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએટ તરીકે તમારી સામે ઉભો છું.

તમારા સપના વિશે તમારા માતાપિતાને કહો

પૂર્ણાએ કહ્યું કે મારી ફ્રેન્ડ જેના લગ્ન 13 વર્ષની ઉંમરે થયા હતા. હવે તે તેના બાળકોને તે જ શાળામાં મોકલે છે. જ્યાં અમે સાથે અભ્યાસ કર્યો હતો. પૂર્ણાએ કહ્યું કે તેણે તેના માતા-પિતાને તેની સંભવિતતા અને ગંભીરતા વિશે સમજાવ્યા, ત્યારબાદ તેઓએ તેના સપનાને સમર્થન આપ્યું. તમારા ધ્યેયને હાંસલ કરવા માટે તમારા જુસ્સા વિશે તમારા માતાપિતાને કહો. પછી તે તમને ટેકો આપશે.

પર્વતારોહણ નિષ્ણાતે કહ્યું કે તે આવી સિસ્ટમ બનાવવા માંગે છે. જે યુવાનોને, ખાસ કરીને છોકરીઓને પર્વતારોહણ જેવી સાહસિક રમતોમાં સામેલ કરવામાં મદદ કરશે. 2020માં ફોર્બ્સ ઈન્ડિયાની મહિલાઓની યાદીમાં સમાવિષ્ટ પૂર્ણાએ કહ્યું કે તે કોઈને પણ વ્યક્તિગત રીતે મદદ કરવાની યોજના ધરાવે છે. જે એડવેન્ચર સ્પોર્ટ્સ વિશે જાણવા માંગે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.