news

ગુજરાત ચૂંટણી 2022: માર્જિનથી જીત… સમય જતાં આ રોગ કોંગ્રેસને ખાય છે, હવે ભાજપ પણ તેનો શિકાર છે!

ગુજરાત ચૂંટણી 2022: ગુજરાતની તમામ 182 વિધાનસભા બેઠકો પર 1 અને 5 ડિસેમ્બરે બે તબક્કામાં મતદાન યોજાશે. ગુજરાત વિધાનસભાનો કાર્યકાળ 18 ફેબ્રુઆરી 2023 ના રોજ સમાપ્ત થઈ રહ્યો છે.

ગુજરાત વિધાનસભાની ચૂંટણીઃ ગુજરાત વિધાનસભાની ચૂંટણીને આડે બે અઠવાડિયાથી પણ ઓછો સમય બાકી છે. રાજ્યમાં રાજકીય હલચલ હવે તેજ થતી જોવા મળી રહી છે. તમામ રાજકીય પક્ષો સત્તા કબજે કરવા માટે તમામ પ્રકારની યુક્તિઓ અપનાવી રહ્યા છે. જો કે 1995થી રાજ્યમાં ભાજપનો દબદબો છે, પરંતુ છેલ્લી વિધાનસભા ચૂંટણીના આંકડા બહાર આવ્યા બાદ ભાજપની મુશ્કેલીમાં વધારો થતો જોવા મળી રહ્યો છે. જીતના સતત ઘટી રહેલા માર્જિનથી ભાજપ માટે મુશ્કેલી ઊભી થઈ છે.

આમ આદમી પાર્ટીની એન્ટ્રી બાદ ગુજરાતમાં આ વખતે ચૂંટણીનો જંગ પહેલા કરતા વધુ રસપ્રદ બન્યો છે. આ એટલા માટે પણ ખાસ છે કારણ કે આ વિધાનસભા ચૂંટણીના પરિણામો 2024ની લોકસભા ચૂંટણીનો તખ્તો નક્કી કરશે. કોંગ્રેસ અને ભાજપ વચ્ચે હંમેશા સીધી સ્પર્ધા જોવા મળી છે. 1995માં પહેલીવાર સત્તામાં આવ્યા ત્યારથી અત્યાર સુધી ભાજપની જીતનું અંતર પહેલા કરતા ઓછું રહ્યું છે. હવે AAPની એન્ટ્રી બાદ આ તફાવત વધુ ઘટી શકે છે.

જીતનો ગાળો ઘટી રહ્યો છે

ગુજરાત વિધાનસભાની ચૂંટણીમાં ભાજપની જીતનો ગાળો સતત ઘટી રહ્યો છે. 1962માં વિજયનું સરેરાશ માર્જિન 23.7 ટકા હતું. આ 1980માં ઘટીને 22.9 ટકા થઈ ગયો હતો, જ્યારે શાસક ભાજપે રાજ્યમાં પ્રથમ વખત ચૂંટણી લડી હતી. 1995માં, જ્યારે સત્તારૂઢ ભાજપ પ્રથમ વખત સત્તામાં આવ્યો, ત્યારે સરેરાશ વિજય માર્જિન વધુ ઘટીને 15.7 ટકા થઈ ગયો. 2017ની છેલ્લી વિધાનસભા ચૂંટણીમાં તે 13.6 ટકા હતી, જે 1962 પછી સૌથી નીચી હતી. હવે જોવાનું એ રહેશે કે આ વખતે જીતનું માર્જીન કેટલું રહેશે.

ભાજપનો ઉદય

રાજ્યમાં જીતના માર્જિનમાં ઘટાડો થવા છતાં ભાજપને ફાયદો રહ્યો છે. શાસક પક્ષ માટે જીતના માર્જિનની સરેરાશ ટકાવારી સતત વધી રહી છે, તેમ છતાં બેઠકોની સંખ્યામાં ઘટાડો થયો છે. 1995માં 121થી છેલ્લી વિધાનસભા ચૂંટણીમાં 99. બીજી તરફ કોંગ્રેસની જીતનું માર્જીન ઘટી રહ્યું છે. 1985માં કોંગ્રેસની જીતનું સરેરાશ માર્જિન 31.8 ટકા હતું, જે રાજ્યમાં અત્યાર સુધીનું સૌથી વધુ છે. 2017ની છેલ્લી વિધાનસભા ચૂંટણીમાં તે ઘટીને 8.4 ટકા પર આવી ગયો હતો.

કાંટો અથડામણ

જીતના માર્જિનમાં સતત ઘટાડાથી સ્પષ્ટ છે કે ભાજપની લોકપ્રિયતામાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે. સવાલ એ થાય છે કે શું ભાજપ કોંગ્રેસે કરેલી ભૂલોનું પુનરાવર્તન કરી રહી છે. રાજ્યના 182 મતદારક્ષેત્રોમાંથી ઘણામાં મતદાનની પદ્ધતિ સમાન રહી છે, પરંતુ કેટલાક મતદારોએ હંમેશા તેમની બેઠકો માટે પક્ષોને ઘેર્યા છે. રાજ્યની 13 વિધાનસભા ચૂંટણીઓમાંથી લગભગ નવમાં ત્રણ ગ્રામીણ મતવિસ્તારોમાં નજીકની હરીફાઈ જોવા મળી છે. આ મતવિસ્તારોમાં, ઉમેદવાર ભાગ્યે જ જીતના 10 ટકાથી ઓછા માર્જિનથી જીતી શક્યા. રાજ્યમાં પ્રથમ મહત્વની સ્પર્ધા ભાજપ અને કોંગ્રેસ વચ્ચે જ જોવા મળી રહી છે. હવે આમ આદમી પાર્ટી પણ અહીં જીતવા માટે જોરદાર પ્રયાસ કરી રહી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.