news

UCC પર અમિત શાહ: અમિત શાહે કહ્યું, ‘ભાજપ યુનિફોર્મ સિવિલ કોડ લાવવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે, પરંતુ…’

યુનિફોર્મ સિવિલ કોડઃ કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે કહ્યું કે ભાજપ સિવાય અન્ય કોઈ પક્ષ સમાન નાગરિક સંહિતાના પક્ષમાં નથી.

ગુજરાત વિધાનસભા ચૂંટણી 2022: ગુજરાત વિધાનસભાની ચૂંટણીમાં સમાન નાગરિક સંહિતાનો મુદ્દો જોરશોરથી ઉઠાવવામાં આવી રહ્યો છે. આ એપિસોડમાં હવે કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે કહ્યું છે કે ભાજપ યુનિફોર્મ સિવિલ કોડ લાવવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે, પરંતુ ચર્ચા અને ચર્ચા પછી. તેમણે કહ્યું કે ભાજપે જનસંઘના સમયથી દેશની જનતાને આ વચન આપ્યું છે.

કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાને કહ્યું કે માત્ર ભાજપ જ નહીં, બંધારણ સભાએ પણ સંસદ અને રાજ્યોને યોગ્ય સમયે UCC લાવવાની સલાહ આપી હતી, કારણ કે કોઈપણ ધર્મનિરપેક્ષ દેશ માટેના કાયદા ધર્મ પર આધારિત ન હોવા જોઈએ. જો દેશ અને રાજ્ય ધર્મનિરપેક્ષ હોય તો કાયદા ધર્મ આધારિત કેવી રીતે હોઈ શકે? દરેક માટે, સંસદ અથવા રાજ્ય વિધાનસભાઓ દ્વારા પસાર કરવામાં આવેલ કાયદો હોવો જોઈએ.

“લોકશાહીમાં ચર્ચા જરૂરી છે”

અમિત શાહે ટાઈમ્સ નાઉ સમિટમાં દાવો કર્યો હતો કે બંધારણ સભાની પ્રતિબદ્ધતા સમય જતાં ભૂલી ગઈ છે. તેમણે કહ્યું કે ભાજપ સિવાય અન્ય કોઈ પક્ષ સમાન નાગરિક સંહિતાના પક્ષમાં નથી. લોકશાહીમાં ચર્ચા જરૂરી છે. આ મુદ્દે ખુલ્લી અને સ્વસ્થ ચર્ચાની જરૂર છે.

“સમાન નાગરિક સંહિતા લાવવા માટે ભાજપ પ્રતિબદ્ધ”

ગૃહમંત્રીએ કહ્યું કે હિમાચલ પ્રદેશ, ઉત્તરાખંડ અને ગુજરાતમાં ભાજપ શાસિત ત્રણ રાજ્યોમાં સુપ્રીમ કોર્ટ અને હાઈકોર્ટના નિવૃત્ત મુખ્ય ન્યાયાધીશોની અધ્યક્ષતામાં એક પેનલની રચના કરવામાં આવી છે, જ્યાં વિવિધ ધર્મના લોકો તેમના મંતવ્યો રજૂ કરી રહ્યા છે. તેમણે કહ્યું કે આ કવાયત બાદ જે ભલામણો આવશે તેના આધારે અમે કાર્યવાહી કરીશું. તમામ લોકતાંત્રિક ચર્ચાઓ પૂરી થયા પછી ભાજપ સમાન નાગરિક સંહિતા લાવવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે.

જ્યારે પૂછવામાં આવ્યું કે શું જમ્મુ અને કાશ્મીરમાંથી કલમ 370 હટાવવાની તેમની સૌથી મોટી સફળતા છે, તો ગૃહમંત્રીએ કહ્યું કે કોઈપણ સફળતા તેમની વ્યક્તિગત સફળતા નથી કારણ કે તેઓ વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની કેબિનેટમાં મંત્રી છે અને દરેક સફળતા સરકારની છે. કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે કહ્યું કે ઘણા વર્ષોથી એવો પ્રચાર કરવામાં આવ્યો હતો કે કલમ 370ના કારણે જમ્મુ-કાશ્મીર ભારતનો ભાગ છે. હવે ન તો કલમ 370 છે અને ન તો કલમ 35A, છતાં જમ્મુ-કાશ્મીર ભારતની સાથે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.