news

ગુજરાત વિધાનસભા ચૂંટણી 2022: PM મોદીનું મિશન કચ્છ, દેશના સૌથી મોટા જિલ્લામાં પ્રચાર કરશે

ગુજરાત ચૂંટણી 2022: દેશના સૌથી મોટા જિલ્લા કચ્છમાં 6 વિધાનસભા બેઠકો છે, જેમાંથી 2017માં ભાજપે ચાર બેઠકો જીતી હતી. આ વખતે ભાજપનો ટાર્ગેટ તમામ 6 બેઠકો જીતવાનો છે.

ગુજરાત ચૂંટણી 2022: વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી તેમના ચૂંટણી પ્રચારના ભાગરૂપે કચ્છ જઈ રહ્યા છે. ત્યાં પીએમ મોદી (પીએમ મોદી) અંજાર એક રેલીને સંબોધવાના છે. 1995 થી, કચ્છ પર ભારતીય જનતા પાર્ટી (BJP)નો કબજો છે. માત્ર વર્ષ 2002માં, જ્યારે ભૂકંપના એક વર્ષ પછી અહીં ચૂંટણી યોજાઈ હતી અને તે પછી માત્ર 2007માં કોંગ્રેસ કેટલીક બેઠકો જીતી શકી હતી. ભુજ એ કચ્છ જિલ્લાનું મુખ્ય મથક છે. આજે ભુજને જોતા એવું બિલકુલ નથી લાગતું કે આ એ જ શહેર છે જ્યાં 21 વર્ષ પહેલા ભયાનક ભૂકંપ આવ્યો હતો, જેમાં 12 હજારથી વધુ લોકોના મોત થયા હતા અને 10 લાખથી વધુ ઘર ધરાશાયી થયા હતા. આ 21 વર્ષમાં ભુજ નવજીવન પામ્યું છે. 2007 અને 2012ની ચૂંટણીઓ સુધી ભૂકંપ પ્રભાવિત લોકોને રાહત આપવાનો મુદ્દો ચૂંટણીમાં ઊભો થતો હતો, પરંતુ વર્ષ 2022માં ચૂંટણીના મુદ્દા અલગ છે.

કચ્છમાં પાણીની ગંભીર સમસ્યા

કચ્છ હવે રિક્ટર સ્કેલ પર 6.9ની તીવ્રતાના ભૂકંપમાંથી સંપૂર્ણપણે બહાર આવી ગયું છે, પરંતુ આ વિસ્તારમાં પાણીની સમસ્યા સદીઓથી છે. લોકો પાસે મત માંગવા માટે ભાજપની સિદ્ધિઓ ગણાવતી વખતે તે ચોક્કસપણે યાદ અપાવે છે કે તે દક્ષિણ ગુજરાતમાંથી નર્મદાનું પાણી અહીં લાવ્યું હતું.

ભુજથી માંડવી રોડ માર્ગે જતી વખતે કેનાલ દેખાય છે. આવી નહેરો દ્વારા નર્મદાનું પાણી કચ્છના છેવાડાના વિસ્તારોમાં પહોંચાડવામાં આવે છે. સાડા ​​સાતસો કિલોમીટર દૂર નર્મદા જિલ્લાના કેવડિયાથી અહીં પાણી પહોંચે છે.

ભાજપે અધૂરું વચન પૂરું કર્યું

કોંગ્રેસનું કહેવું છે કે, ભાજપે કચ્છને પાણી આપવાનું વચન અધૂરું પૂરું કર્યું છે. કામ કરતાં પ્રસિદ્ધિ વધુ છે. નર્મદાનું પાણી કચ્છ સુધી પહોંચ્યું, પરંતુ આ પાણી દરેક ગામડા સુધી પહોંચે તે માટે પેટા કેનાલો બનાવવામાં આવી નથી.

કચ્છમાં ભાજપનો દબદબો

કચ્છ ભારતનો સૌથી મોટો જિલ્લો છે. આ જિલ્લામાં અબડાસા, માંડવી, ભુજ, અંજાર, ગાંધીધામ અને રાપર એમ 6 બેઠકો આવેલી છે. 2017માં અબડાસા અને રાપર બેઠકો કોંગ્રેસે જીતી હતી, જ્યારે બાકીની ચાર બેઠકો ભાજપના ફાળે ગઈ હતી. પેટાચૂંટણીમાં અબડાસા બેઠક પણ ભાજપના ફાળે ગઈ હતી. એકંદરે કચ્છની 6માંથી 5 બેઠકો પર ભાજપનો કબજો છે.

કચ્છની કેટલીક બેઠકો પર લઘુમતી મતદારો પણ નોંધપાત્ર સંખ્યામાં છે. આમ આદમી પાર્ટી અને અસદુદ્દીન ઓવૈસીની AIMIMએ પણ પોતાના ઉમેદવારો ઉભા રાખ્યા હોવાથી ભાજપને મતોના વિભાજનથી ફાયદો થશે તેવું લાગી રહ્યું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.