news

વડાપ્રધાન મોદીએ ઈટાલીના પીએમ જ્યોર્જિયાને સ્કાર્ફ આપ્યો, જેની ચર્ચા થઈ રહી છે

ભેટો હૃદયને નજીક લાવે છે.પરસ્પર સંબંધોને મજબૂત કરવા માટે તેનો ઉપયોગ નવો નથી અને ભારતના પીએમ નરેન્દ્ર મોદી તેને સારી રીતે સમજી ચૂક્યા છે. આ જ કારણ હતું કે G20 કોન્ફરન્સમાં તેમની ભેટોનું વર્ચસ્વ હતું.

ભેટ આપવાની પ્રથા માત્ર ભારતમાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર વિશ્વમાં જૂની છે. હિન્દી સિનેમામાં તેમના વિશે “તોહફા તો બસ એક નામ હૈ દિલ કે મેરા પગમ હૈ…” જેવા ગીતો લખાયા છે. દરેક વ્યક્તિ જાણે છે કે નાની ભેટ પ્રેમની અભિવ્યક્તિ, સ્નેહ જાળવી રાખવા અને સંબંધોમાં ઉષ્મા લાવવા માટે શું કરે છે. આ જ કારણ છે કે ઇન્ડોનેશિયાના બાલી દ્વીપમાં G-20 સમિટમાં દેશના વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ તેમનું મહત્વ સમજ્યું.

PM એ આ મંચ પર ઉપસ્થિત વિશ્વ નેતાઓને ભારતની સાંસ્કૃતિક વારસાને સમાવિષ્ટ ગુજરાત અને હિમાચલ પ્રદેશની પરંપરાગત કલાકૃતિઓને ભેટ આપી હતી. પીએમએ યુએસ પ્રમુખ જો બિડેનને કાંગડાનું લઘુચિત્ર પેઇન્ટિંગ આપ્યું હતું, જ્યારે બ્રિટિશ પીએમ ઋષિ સુનકને ગુજરાતની હાથે બનાવેલી ‘માતા ની પછેડી’ આપવામાં આવી હતી.

ઓસ્ટ્રેલિયન પીએમ એન્થોની અલ્બેનીઝને છોટા ઉદેપુરની આદિવાસી લોક કલા પિથોરા ભેટમાં આપવામાં આવી હતી. ફ્રાન્સ, જર્મની અને સિંગાપોરના નેતાઓને કચ્છના અગેટ વાટકા આપ્યા. તેમના ઇટાલિયન સમકક્ષ જ્યોર્જિયા મેલોનીને ‘પાટન પટોલા’ સ્કાર્ફ ભેટમાં આપ્યો. પીએમ દ્વારા આપવામાં આવેલી તમામ ભેટોમાં ઈટાલીના વડાપ્રધાનને આપવામાં આવેલ પાટણ પટોળા સ્કાર્ફની સૌથી વધુ ચર્ચા થઈ રહી છે. છેવટે, પાટણના પટોળામાં એવું તો શું ખાસ છે જે દરેકનું ધ્યાન ખેંચી રહ્યું છે.

ઇટાલીના પીએમને કેરી નહીં, પટોળા મળ્યા

G-20 સમિટમાં ભારતના વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ તેમના ઇટાલિયન સમકક્ષ જ્યોર્જિયા મેલોનીને ભેટમાં આપેલો પટોળા પાટણનો સ્કાર્ફ કોઈ અર્થપૂર્ણ ભેટ નથી. આ દુપટ્ટો સુરતના લાકડાના હસ્તકલા સેડેલીને એક બોક્સમાં આપવામાં આવ્યો હતો. અધિકારીઓએ જણાવ્યું કે મેલોનીના દુપટ્ટા પર વણાયેલું મોટિફ રાની કી વાવ એટલે કે 11મી સદી એડીમાં પાટણમાં બાંધવામાં આવેલી એક વાવથી પ્રેરિત છે.

પીએમના ગૃહ રાજ્યમાં પાટણ પટોળા માત્ર એક કાપડ નથી પરંતુ તેને આપવો એ સન્માન દર્શાવવાની એક રીત પણ છે. આ ગુજરાતની પ્રાચીન કલા છે. તેને પહેરવું અને રાખવું એ ગુજરાતમાં ગૌરવની વાત ગણાય છે. તેની કિંમત એટલી છે કે આ કાપડ સામાન્ય લોકોની પહોંચની બહાર રહે છે.

ગુજરાતના લોકગીતોમાં પાટણના પટોળાની વિશેષતાના અવાજો ગુંજી ઉઠે છે. પટોળા સાડીનો ઈતિહાસ 900 વર્ષ જૂનો છે. એવું કહેવાય છે કે તેનું વર્ણન રામાયણ પુરાણમાં જોવા મળે છે. આ ઉપરાંત એવું પણ માનવામાં આવે છે કે અજંતા ઈલોરાની ગુફાઓની કલાકૃતિઓ દ્વારા પહેરવામાં આવતા કેટલાક કપડા પાટણના કપડાંમાં જોવા મળે છે. ગુજરાતના પાટણમાં બનેલી આ સાડી પોતાનામાં એક અનોખું ચિત્ર છે.આ હસ્તકલા ભારતના ઈતિહાસમાં નોંધપાત્ર ગણાય છે.

પટોળાના ફેબ્રિકને આ રીતે રંગવામાં આવે છે

પટોળાની પ્રાચીન કલા ડબલ ઈકટ એટલે કે રંગવાની તકનીક 11મી સદીની છે. પ્યોર સિલ્કમાંથી બનેલા પટોળા કપડામાં બંને બાજુ રંગો અને ડિઝાઇનની સમાન જટિલતા હોય છે. આ પાટણ પટોળાને વણાટ પહેલા તાણ અને વેફ્ટ પર વ્યક્તિગત ગાંઠો રંગવાની જટિલ અને મુશ્કેલ તકનીક દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવે છે. આને ‘બંધાણી’ કહે છે.

તેના વણાટની આ વિશેષતા તેને કપડાંમાં ઉત્તમ બનાવે છે. તે ગુજરાતના પાટણ શહેરમાં તૈયાર કરવામાં આવે છે, તેથી તેને પટોળા કહેવામાં આવે છે. પટોળા રોઝવૂડ અને વાંસની પટ્ટીઓથી બનેલા જૂના હાથથી સંચાલિત લાકડાના લૂમ પર વણાય છે. લૂમ ત્રાંસી છે. અન્ય સામાન્ય રીતે પહેરવામાં આવતા પટોળા રાજકોટ પટોળા છે, જે સપાટ લૂમ પર વણાય છે.

તેના વણાટમાં રેશમના દોરા તાણ અને વેફ્ટનો સમાવેશ થાય છે. આને કોટન થ્રેડ વડે બાંધવામાં આવે છે જે બનાવવાની ડિઝાઇન સાથે ચિહ્નિત કરવામાં આવે છે. આ બંધાયેલ ભાગ પછી રંગ કરતી વખતે રંગોના સંપર્કમાં આવતો નથી. બાદમાં આ ભાગોને અલગ-અલગ રંગોમાં બાંધવા, ખોલવા અને ફરીથી રંગવા પડે છે.

ફેબ્રિક પર એક પછી એક સિંગલ અને પ્રાથમિક રંગો લાગુ કરવામાં આવે છે, પછી મિશ્રિત રંગોને ઓવરલેપ કરીને ફેબ્રિકમાં લાવવામાં આવે છે. આ પ્રકારનું ડાઈંગ ડિઝાઈનને ખાસ બનાવે છે. તેમાં ઘણો પ્રયત્ન અને સમય લાગે છે. આ સાથે આ કામ માટે અત્યંત કુશળ અને કુશળ કારીગરોની જરૂર છે.

પટોળા પાટણ ઇન્ડોનેશિયા જતા હતા

હવે માત્ર એક સાલ્વી કુનબા છે જે આ 900 વર્ષ જૂની હસ્તકલાને જીવંત રાખી રહ્યા છે. આ કુળની 4 મહિલાઓ સહિત 9 સભ્યોના પરિવારમાં સૌથી વૃદ્ધ 70 વર્ષના રોહિતથી લઈને સૌથી નાના 37 વર્ષના સાવન સુધી પટોળા પાટણ વણાય છે. સાલ્વી પરિવારના જણાવ્યા અનુસાર, ઇન્ડોનેશિયા બીજા વિશ્વયુદ્ધ પહેલા પટોળા પાટણનું મહત્વનું ખરીદદાર હતું.

આ સાડીને મલેશિયા, થાઈલેન્ડમાં ખૂબ મહત્વ આપવામાં આવે છે જ્યાં લોકો ભારતમાંથી પટોળાની સાડી આયાત કરતા હતા. એવું કહેવાય છે કે સોલંકી વંશના રાજા કુમારપાલે મહારાષ્ટ્ર જાલનાથી પટોળા વણકરોના લગભગ 700 પરિવારોને ઉત્તર ગુજરાતમાં પાટણમાં સ્થાયી થવા માટે બોલાવ્યા હતા. સાલ્વી પરિવાર તેમાંનો એક છે. આ પરિવારને તેમની કલા માટે ઘણા રાષ્ટ્રીય પુરસ્કારોથી પણ સન્માનિત કરવામાં આવ્યા છે. આ પરિવારનું કહેવું છે કે પટોળા પાટણના કપડા બનાવવા માટે ઘણી મહેનત અને કૌશલ્યની જરૂર પડે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.