news

નેશનલ પ્રેસ ડેઃ પત્રકારો માટે આજનો દિવસ મહત્વપૂર્ણ, દેશભરમાં ઉજવાઈ રહ્યો છે ‘નેશનલ પ્રેસ ડે’, જાણો ઈતિહાસ અને તેનો અર્થ

રાષ્ટ્રીય પ્રેસ દિવસ: રાષ્ટ્રીય પ્રેસ દિવસ (નેશનલ પ્રેસ ડે 2022) જવાબદાર મીડિયાની હાજરી તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. તે દર વર્ષે 16 નવેમ્બર એટલે કે આજે ઉજવવામાં આવે છે.

રાષ્ટ્રીય પ્રેસ દિવસ 2022: આજે દેશ રાષ્ટ્રીય પ્રેસ દિવસ 2022ની ઉજવણી કરી રહ્યો છે. પ્રેસ ડે જવાબદાર મીડિયાની હાજરી તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. આ સાર 16 નવેમ્બર એટલે કે આજે ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસે જ પ્રેસ કાઉન્સિલ ઓફ ઈન્ડિયાએ પ્રેસના ઉચ્ચ ધોરણો જાળવવામાં આવે અને તે કોઈ પ્રભાવ કે ધમકીથી બંધાયેલા ન હોય તેની ખાતરી કરવા માટે નૈતિક ચોકીદાર તરીકે કામ કરવાનું શરૂ કર્યું.

હકીકતમાં, 4 જુલાઈ, 1966ના રોજ ભારતમાં પ્રેસ કાઉન્સિલની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી, જેણે 16 નવેમ્બર, 1966થી તેનું ઔપચારિક કાર્ય શરૂ કર્યું હતું. ત્યારથી આજદિન સુધી દર વર્ષે 16 નવેમ્બરની તારીખને ‘રાષ્ટ્રીય પ્રેસ ડે’ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. લોકશાહીને મજબૂત કરવા માટે પ્રેસની સ્વતંત્રતા સૌથી મહત્વપૂર્ણ છે, લોકોને આ યાદ અપાવવા અને પહોંચાડવા માટે પ્રેસ ડે ઉજવવામાં આવે છે.

કોંગ્રેસે મીડિયાકર્મીઓને અભિનંદન પાઠવ્યા હતા

રાષ્ટ્રીય પ્રેસ ડે નિમિત્તે ઘણા નેતાઓએ મીડિયાકર્મીઓને અભિનંદન અને શુભેચ્છા પાઠવી હતી. કોંગ્રેસે ટ્વિટ કરીને કહ્યું કે, પ્રેસને લોકશાહીનો ચોથો સ્તંભ કહેવામાં આવે છે. તે પારદર્શિતાને પ્રોત્સાહન આપે છે અને સત્તાધિકારીને જવાબદાર રાખે છે. આજે, રાષ્ટ્રીય પ્રેસ ડે પર, અમે એવા પત્રકારોનું સન્માન કરીએ છીએ જેમણે સત્ય બહાર લાવવા માટે પોતાનો જીવ લગાવી દીધો.

અશોક ગેહલોતે અભિનંદન પાઠવ્યા હતા

રાજસ્થાનના મુખ્યમંત્રી અશોક ગેહલોતે પણ મીડિયાના તમામ સભ્યોને રાષ્ટ્રીય પ્રેસ ડે પર અભિનંદન પાઠવ્યા હતા. તેમણે કહ્યું કે આ એક એવો દિવસ છે જે આપણને યાદ અપાવે છે કે લોકશાહીમાં પ્રેસની સ્વતંત્રતા કેટલી મહત્વપૂર્ણ છે. પ્રણાલીમાં જવાબદારી અને પારદર્શિતાને મજબૂત કરવા મીડિયા ભય વિના કાર્ય કરવા સક્ષમ હોવા જોઈએ.

‘ડર્યા વિના પત્રકારત્વ કરવું એ મહત્ત્વની જવાબદારી છે’

કેન્દ્રીય મંત્રી અનુરાગ ઠાકુરે પણ તમામ મીડિયાકર્મીઓને રાષ્ટ્રીય પ્રેસ ડે પર શુભેચ્છા પાઠવી હતી. તેમણે કહ્યું કે આ ડર કે પક્ષપાત વિના જવાબદાર પત્રકારત્વ પ્રત્યેની અમારી સામૂહિક પ્રતિબદ્ધતાને પુનઃપુષ્ટ કરવાનો દિવસ છે. મને આશા છે કે મીડિયા આપણી લોકશાહીમાં વધુને વધુ રચનાત્મક ભૂમિકા ભજવશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.