news

દિલ્હીનું હવામાન: ચોમાસાની પરત ફરતા પહેલા દિલ્હીમાં ઝરમર વરસાદથી વાતાવરણ ખુશનુમા બની ગયું હતું

દિલ્હી હવામાનની આગાહી: આ અઠવાડિયે, શુક્રવાર સુધી ઝરમર વરસાદ ચાલુ રહેવાની ધારણા છે અને શનિવાર અને રવિવારે મધ્યમ અથવા ભારે વરસાદની અપેક્ષા છે.

નવી દિલ્હીઃ દિલ્હી વરસાદઃ મંગળવારે સવારથી દિલ્હીમાં હળવો વરસાદ પડી રહ્યો છે. રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં ગઈકાલે સાંજે પણ કેટલાક સ્થળોએ ભારે અને છૂટોછવાયો વરસાદ પડ્યો હતો. આ વરસાદ ગરમી અને ભેજ સામે ઝઝૂમી રહેલા શહેરીજનોને રાહત આપશે. દિલ્હીમાં આ સપ્તાહ દરમિયાન હવામાન એકસરખું રહેવાની ધારણા છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) એ આગાહી કરી છે કે દિલ્હી આજે વાદળછાયું રહેશે અને ઝરમર વરસાદની પ્રક્રિયા ચાલુ રહેશે. મહત્તમ તાપમાન 33 °C અને લઘુત્તમ તાપમાન 24 °C રહેવાની ધારણા છે. દેશમાં દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસું પાછું ખેંચવાની પ્રક્રિયા શરૂ થવા જઈ રહી છે અને તે પહેલા દિલ્હીનું વાતાવરણ ખુશનુમા બની ગયું છે.

સોમવારે સાંજે દિલ્હીમાં વરસાદ બાદ મંગળવારની વહેલી સવારથી જ ઝરમર વરસાદ શરૂ થયો હતો. આ સાથે કેટલાક વિસ્તારોમાં હળવું ધુમ્મસ પણ જોવા મળ્યું હતું. હવામાન વિભાગે શુક્રવાર સુધી દિલ્હીમાં આવું જ હવામાન ચાલુ રહેવાની આગાહી કરી છે. શનિવાર અને રવિવારે, જોરદાર અથવા મધ્યમ વરસાદ સાથે વાવાઝોડું શક્ય છે. આ દરમિયાન મહત્તમ તાપમાન 32 થી 33 ડિગ્રી સેલ્સિયસ અને લઘુત્તમ તાપમાન 23 થી 24 ડિગ્રી સેલ્સિયસ વચ્ચે રહી શકે છે.

સોમવારે દિલ્હીમાં મહત્તમ તાપમાન 33.7 ડિગ્રી સેલ્સિયસ અને લઘુત્તમ તાપમાન 24.5 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું, જે સામાન્ય કરતાં એક ડિગ્રી ઓછું હતું. શહેરમાં દિવસભર વાદળછાયું વાતાવરણ રહ્યું હતું પરંતુ અમુક જગ્યાએ જ વરસાદ પડ્યો હતો. શહેરના લોદી રોડ વિસ્તારમાં 4.6 મીમી વરસાદ નોંધાયો હતો.

દિલ્હીમાં સરેરાશથી ઓછો વરસાદ નોંધાયો છે. આ વર્ષે ઓગસ્ટ મહિનામાં છેલ્લા 14 વર્ષમાં સૌથી ઓછો વરસાદ પડ્યો છે. ઓછા વરસાદની અસર હવાની ગુણવત્તા પર પણ પડી છે. સોમવારે દિલ્હીની હવાની ગુણવત્તા ખરાબ શ્રેણીની નજીક નોંધાઈ હતી. જોકે, આના ત્રણ દિવસ પહેલા એક વર્ષમાં પ્રથમ વખત શહેરની હવાની ગુણવત્તા સારી કેટેગરીમાં નોંધાઈ હતી. સોમવારે સાંજે 4 વાગ્યે રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં 24 કલાકનો સરેરાશ હવા ગુણવત્તા સૂચકાંક (AQI) 182 નોંધાયો હતો. તે રવિવારે 119, શનિવારે 70 અને શુક્રવારે 47 નોંધાયું હતું.

આનંદ વિહાર વિસ્તારમાં AQI 405 (ગંભીર કેટેગરી) નોંધવામાં આવ્યો હતો. સ્કાયમેટ વેધરના વાઇસ પ્રેસિડેન્ટ (ક્લાઇમેટ ચેન્જ એન્ડ મીટિઅરોલોજી) મહેશ પલાવતે જણાવ્યું હતું કે પૂર્વ અને પશ્ચિમી પવનોના સંગમ સ્થાનિક પ્રદૂષકોને ફેલાવવા દેતા નથી. પવનની હળવી ગતિના કારણે સવારે પ્રદુષિત તત્વો એકઠા થયા હતા.

દિલ્હી-એનસીઆર માટે પૃથ્વી વિજ્ઞાન મંત્રાલયની હવાની ગુણવત્તાની પ્રારંભિક ચેતવણી પ્રણાલી અનુસાર, મંગળવારે હવાની ગુણવત્તા મધ્યમથી નબળી શ્રેણીમાં અને બુધવારે નબળી શ્રેણીમાં રહેવાની સંભાવના છે. શૂન્ય થી 50 ની વચ્ચેનો AQI સારો, 51 થી 100 સંતોષકારક, 101 થી 200 મધ્યમ, 201 થી 300 નબળો, 301 થી 400 અત્યંત નબળો અને 401 થી 500 ગંભીર માનવામાં આવે છે.

હવે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું પાછું ખેંચવાનો સમય છે
ભારતીય હવામાન વિભાગે સોમવારે જણાવ્યું હતું કે દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસું પાછું ખેંચવાની પ્રક્રિયા આગામી બે દિવસમાં શરૂ થશે. વિભાગે કહ્યું છે કે આગામી બે દિવસ દરમિયાન ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારત અને કચ્છના કેટલાક ભાગોમાંથી દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસું પાછું ખેંચવા માટે સ્થિતિ અનુકૂળ બની રહી છે.

વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, ભારતમાં સાત ટકા વધુ વરસાદ પડ્યો હતો, પરંતુ ઉત્તર પ્રદેશ અને બિહાર સહિત આઠ રાજ્યોમાં ઓછો વરસાદ પડ્યો છે, જે આ ખરીફ સિઝનમાં કૃષિ ઉત્પાદનમાં ઘટાડો કરી શકે છે. ઝારખંડ, દિલ્હી, પંજાબ, ત્રિપુરા, મિઝોરમ અને મણિપુર એવા અન્ય રાજ્યો છે જ્યાં ઓછો વરસાદ નોંધાયો છે.

દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસું 1 જૂનથી શરૂ થાય છે અને 30 સપ્ટેમ્બર સુધી ચાલુ રહે છે. દેશમાં 1 જૂનથી 19 સપ્ટેમ્બરની વચ્ચે 872.7 મિમી વરસાદ નોંધાયો હતો, જે આ સમયગાળા દરમિયાન 817.2 મિમીના સામાન્ય વરસાદ કરતાં સાત ટકા વધુ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.