news

ચાઇના સ્પાય શિપ: ભારતની ચિંતા વચ્ચે ચીનનું ‘જાસૂસ જહાજ’ શ્રીલંકા પહોંચ્યું, સેટેલાઇટ-મિસાઇલને ટ્રેક કરવામાં સક્ષમ

શ્રીલંકાના હમ્બનટોટા બંદરઃ ઉપગ્રહ અને મિસાઈલ ટ્રેકિંગ સુવિધા સાથેનું એક ચીનનું જહાજ આજે સવારે શ્રીલંકાના હંબનટોટા બંદરે પહોંચ્યું છે.

શ્રીલંકાના હમ્બનટોટા બંદરઃ ઉપગ્રહ અને મિસાઈલ ટ્રેકિંગ સુવિધા સાથેનું એક ચીનનું જહાજ આજે સવારે શ્રીલંકાના હંબનટોટા બંદરે પહોંચ્યું છે. ચીને 15 ઓગસ્ટે કહ્યું હતું કે શ્રીલંકાએ મંગળવારે તેના ઉપગ્રહ અને મિસાઈલ સર્વેલન્સ જહાજને તેના હમ્બનટોટા બંદર પર આવવાની મંજૂરી આપી હતી, પરંતુ શ્રીલંકા સાથેની વાતચીતની વિગતો આપી ન હતી.

તે જ સમયે, જ્યારે જહાજ હમ્બનટોટા બંદર પર ઉતર્યું, ત્યારે ભારતે શ્રીલંકા સાથે તેની રાષ્ટ્રીય સુરક્ષાની ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી, જેના કારણે શ્રીલંકાએ ચીનના જહાજને તેના બંદર પર ઉતરવાની મંજૂરી આપવામાં વિલંબ કર્યો હતો. અગાઉ આ જહાજ 11 ઓગસ્ટે આવવાનું હતું.

ભારતે તેની સુરક્ષા અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી

ભારત અનુસાર આ જહાજને જાસૂસી જહાજ તરીકે દર્શાવવામાં આવ્યું હતું. જાસૂસી જહાજ સમુદ્રના તળનો નકશો બનાવી શકે છે, જે ચીની નૌકાદળની સબમરીન વિરોધી કામગીરી માટે મહત્વપૂર્ણ છે. ચાઇનીઝ જહાજ યુઆન વાંગ 5 કો 2007 માં સંશોધન અને સર્વેક્ષણ તરીકે બનાવવામાં આવ્યું હતું અને તેની ક્ષમતા 11,000 ટન છે.

શ્રીલંકાના મુખ્ય બંદરની આ મહત્વપૂર્ણ મુલાકાત દરમિયાન, તે હિંદ મહાસાગર ક્ષેત્રના ઉત્તર-પશ્ચિમ ભાગમાં સેટેલાઇટ સંશોધન કરી શકે છે, જે ભારત માટે સુરક્ષાની ચિંતા પેદા કરી શકે છે.

શ્રીલંકાએ ચીન પાસેથી લોન લીધી છે

તે કોલંબોથી લગભગ 250 કિમી દૂર સ્થિત હમ્બનટોટા બંદરને લીઝ પર આપ્યા બાદ ચીન દ્વારા શ્રીલંકાને આપવામાં આવેલી લોનના બદલામાં બનાવવામાં આવ્યું હતું. શ્રીલંકાની સરકારે ચીન પાસેથી લીધેલી લોનની ચૂકવણી માટે ઘણો સંઘર્ષ કર્યો, ત્યારબાદ આ બંદર 99 વર્ષના લીઝ પર ચીનને સોંપવામાં આવ્યું અને હવે ચીનનું જાસૂસી જહાજ શ્રીલંકાના બંદરમાં આવી ગયું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.