news

કાશ્મીર ફાઇલ્સ વિવાદ: ‘મોદી સરકારે કાશ્મીર ફાઇલોને પ્રોત્સાહન આપ્યું’ – કોંગ્રેસ ઇઝરાયેલી ફિલ્મ મેકરના સમર્થનમાં

‘ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ’ 11 માર્ચે સિનેમાઘરોમાં રિલીઝ થઈ હતી. આ ફિલ્મ પાકિસ્તાન સમર્થિત આતંકવાદીઓ દ્વારા કાશ્મીરી પંડિતોની હત્યા બાદ કાશ્મીરમાંથી સમુદાયની હિજરત પર આધારિત છે.

ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ કોન્ટ્રોવરીઃ ફિલ્મ ‘ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ’ પર નવો વિવાદ શરૂ થયો છે. IFFI ઇન્ટરનેશનલ ફિલ્મ ફેસ્ટિવલ ઑફ ઇન્ડિયામાં વિવાદ શરૂ થયો, જ્યારે જ્યુરીના વડાએ ફિલ્મની નિંદા કરી. તેણે ‘ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ’ને પ્રચાર અને અભદ્ર ફિલ્મ ગણાવી છે. ગોવામાં આયોજિત ફિલ્મ ફેસ્ટિવલના સમાપન સમારોહમાં IFFIના જ્યુરી હેડ અને ઇઝરાયેલના ફિલ્મ નિર્માતા નાદવ લેપિડે આ વાત કહી હતી. તેણે કહ્યું કે આટલી પ્રતિષ્ઠિત ઈવેન્ટમાં આવી ફિલ્મ બતાવવામાં આવીને જોઈને તે નારાજ અને આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયો.

જ્યુરી હેડનું આ નિવેદન સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થયું અને ઘણા લોકો તેમના નિવેદનની નિંદા કરી રહ્યા છે અને કેટલાક તેનું સમર્થન કરી રહ્યા છે. કોંગ્રેસના સોશિયલ મીડિયા ચેરપર્સન સુપ્રિયા શ્રીનાતે કાશ્મીર ફાઇલ વિવાદ અને IFFI જ્યુરીના વડા નાદવ લેપિડની ટિપ્પણીને સમર્થન આપ્યું છે.

ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ કોન્ટ્રોવરીઃ ફિલ્મ ‘ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ’ પર નવો વિવાદ શરૂ થયો છે. IFFI ઇન્ટરનેશનલ ફિલ્મ ફેસ્ટિવલ ઑફ ઇન્ડિયામાં વિવાદ શરૂ થયો, જ્યારે જ્યુરીના વડાએ ફિલ્મની નિંદા કરી. તેણે ‘ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ’ને પ્રચાર અને અભદ્ર ફિલ્મ ગણાવી છે. ગોવામાં આયોજિત ફિલ્મ ફેસ્ટિવલના સમાપન સમારોહમાં IFFIના જ્યુરી હેડ અને ઇઝરાયેલના ફિલ્મ નિર્માતા નાદવ લેપિડે આ વાત કહી હતી. તેણે કહ્યું કે આટલી પ્રતિષ્ઠિત ઈવેન્ટમાં આવી ફિલ્મ બતાવવામાં આવીને જોઈને તે નારાજ અને આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયો.

જ્યુરી હેડનું આ નિવેદન સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થયું અને ઘણા લોકો તેમના નિવેદનની નિંદા કરી રહ્યા છે અને કેટલાક તેનું સમર્થન કરી રહ્યા છે. કોંગ્રેસના સોશિયલ મીડિયા ચેરપર્સન સુપ્રિયા શ્રીનાતે કાશ્મીર ફાઇલ વિવાદ અને IFFI જ્યુરીના વડા નાદવ લેપિડની ટિપ્પણીને સમર્થન આપ્યું છે.

આ પછી સોશિયલ મીડિયા પર નદવ લેપિડને ટ્રોલ કરવાનું શરૂ થયું. શિવસેનાના રાજ્યસભા સાંસદ પ્રિયંકા ચતુર્વેદીએ કાશ્મીરી પંડિતો માટે ન્યાયના સંવેદનશીલ મુદ્દાને પ્રચારની વેદી પર બલિદાન સમાન ગણાવ્યું. તેમણે લખ્યું, “કાશ્મીરી પંડિતો હજુ પણ ન્યાયની રાહ જોઈ રહ્યા છે. તેઓ હજુ પણ પુનર્વસનની રાહ જોઈ રહ્યા છે, તેઓ હજુ પણ ઈસ્લામવાદીઓ દ્વારા નિશાન બનાવવામાં આવી રહ્યા છે, તેઓ હજુ પણ જમ્મુમાં વિરોધ પ્રદર્શન કરી રહ્યા છે, તેઓ હજુ પણ સામાન્ય સ્થિતિ બતાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. તેઓ કાશ્મીરના સંવેદનશીલ વિસ્તારોમાં તૈનાત છે. પરંતુ તેમની સમસ્યાઓ કોણ સાંભળી રહ્યું છે? ભારત સરકાર અને ગૃહ મંત્રાલય સાંભળતું નથી.

“કાશ્મીરી હિન્દુઓના નરસંહારનું ચિત્રણ કરવું અશ્લીલ નથી”
ફિલ્મ નિર્માતા અશોક પંડિતે પણ કાશ્મીર ફાઇલ્સ માટે IFFI જ્યુરીના વડાના નિવેદન સામે સખત વાંધો વ્યક્ત કર્યો છે. તેણે IFFI જ્યુરીના વડા પાસેથી તાત્કાલિક માફી માંગવાની માંગ કરી છે.

અશોક પંડિતે લખ્યું, “મને ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ મૂવી માટે વપરાયેલી ભાષા સામે સખત વાંધો છે. 3 લાખ કાશ્મીરી હિંદુઓના નરસંહારનું ચિત્રણ અશ્લીલ કહી શકાય નહીં. હું એક કાશ્મીરી પંડિત તરીકે આ નિર્લજ્જ નિવેદનની નિંદા કરું છું. નાદવ લેપિડે મીઠું નાખ્યું છે. અમારા ઘા. તેમણે તેમના નિવેદન માટે તાત્કાલિક માફી માંગવી જોઈએ.”

‘સત્યની સરખામણીમાં અસત્યની ઊંચાઈ હંમેશા નાની હોય છે’
વીડિયો વાયરલ થયા બાદ અનુપમ ખેરે સોમવારે રાત્રે ટ્વિટ પણ કર્યું હતું. આમાં તેણે કેટલીક તસવીરો પોસ્ટ કરી છે અને તેની સાથે લખ્યું છે કે, “જૂઠની ઊંચાઈ ભલે ગમે તેટલી ઊંચી હોય… સત્યની સરખામણીમાં તે હંમેશા નાનું હોય છે.”

IFFI જ્યુરી હેડનું સંપૂર્ણ નિવેદન
IFFI જ્યુરીના વડા નદવ લેપિડે સમાપન સમારોહ દરમિયાન ફિલ્મ ‘ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ’ને ‘અશ્લીલ’ અને ‘અયોગ્ય’ ગણાવી હતી. લેપિડે કહ્યું, “અમે બધા 15મી ફિલ્મ ‘ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ’થી પરેશાન અને ગભરાઈ ગયા હતા. તે અમને એક પ્રચાર, પોર્ન ફિલ્મ તરીકે ત્રાટકી હતી, જે આવા પ્રતિષ્ઠિત ફિલ્મ ફેસ્ટિવલના કલાત્મક રીતે સ્પર્ધાત્મક વિભાગ માટે અયોગ્ય છે. આ મંચ પર તમારી સાથે હું અનુભવું છું. આ લાગણીઓને ખુલ્લેઆમ શેર કરવામાં સંપૂર્ણપણે આરામદાયક છે, કારણ કે તહેવારની ભાવના ચોક્કસપણે એક મહત્વપૂર્ણ ચર્ચાનું પણ સ્વાગત કરી શકે છે, જે કલા અને જીવન માટે જરૂરી છે.”

23 નવેમ્બરના રોજ, ફિલ્મના મુખ્ય અભિનેતા અનુપમ ખેરે ‘ધ કાશ્મીર ફાઇલ્સ’ વિશે કહ્યું હતું કે તેણે વિશ્વભરના લોકોને 1990ના દાયકામાં કાશ્મીરી પંડિત સમુદાય સાથે થયેલી દુર્ઘટનાથી વાકેફ કરવામાં મદદ કરી હતી. તેણે કહ્યું હતું કે, “આ સત્ય ઘટનાઓ પર આધારિત ફિલ્મ છે. ફિલ્મ નિર્દેશક વિવેક અગ્નિહોત્રીએ આ ફિલ્મ માટે દુનિયાભરના લગભગ 500 લોકો સાથે વાત કરી હતી. 19 જાન્યુઆરી, 1990ની રાત્રે પાંચ લાખ કાશ્મીરી પંડિતોને તેમના ઘર છોડવા માટે મજબૂર કરવામાં આવ્યા હતા. વધતી હિંસાને પગલે કાશ્મીર ખીણમાં ઘરો.” અને યાદોને છોડી દેવી પડી. એક કાશ્મીરી હિંદુ તરીકે, હું દુર્ઘટના સાથે જીવ્યો હતો પરંતુ કોઈ આ દુર્ઘટનાને ઓળખતું ન હતું. દુનિયા આ દુર્ઘટનાને છુપાવવાનો પ્રયાસ કરી રહી હતી.”

Leave a Reply

Your email address will not be published.