news

‘સ્થિતિને વધુ સારી રીતે સંભાળી શકાઈ હોત’: પંજાબના મંત્રીના હોસ્પિટલ વિવાદ પર સીએમ ભગવંત માન

વિપક્ષી પાર્ટીઓ અને ઈન્ડિયન મેડિકલ એસોસિએશન (IMA) સહિત વિવિધ મેડિકલ એસોસિએશને સ્વાસ્થ્ય મંત્રીના વર્તનની સખત નિંદા કરી અને તેમને માફી માંગવા કહ્યું.

ચંદીગઢ: પંજાબના આરોગ્ય પ્રધાન ચેતન સિંહ જૌરમાજરાને કથિત રીતે બાબા ફરીદ યુનિવર્સિટી ઓફ હેલ્થ સાયન્સ (BFUHS) ના વાઇસ ચાન્સેલર રાજ બહાદુરને હોસ્પિટલમાં ગંદા ગાદલા પર સૂવા માટે દબાણ કરવા બદલ વ્યાપક ટીકાઓનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. શુક્રવારે બનેલી કથિત ઘટના બાદ 71 વર્ષીય રાજ ​​બહાદુરે હોદ્દા પરથી રાજીનામું આપ્યું હતું અને કહ્યું હતું કે તેમણે પંજાબના મુખ્ય પ્રધાન ભગવંત માનને તેમની સાથે થયેલા “દુર્વ્યવહાર” વિશે જાણ કરી હતી અને તેઓ કામ કરતા ન હોવાથી તેમને રાહત આપવા વિનંતી કરી હતી. અનુકૂળ બહાદુરે કહ્યું, ‘મેં મુખ્યમંત્રી સમક્ષ મારી વ્યથા વ્યક્ત કરી અને કહ્યું કે હું અપમાનિત અનુભવું છું.’

જ્યારે મુખ્ય પ્રધાન માનને ચંદીગઢમાં એક કાર્યક્રમ દરમિયાન આ ઘટના વિશે પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે તેમણે કહ્યું કે આવી “વાતચીતો” કામ દરમિયાન આવે છે અને “મને લાગે છે કે પરિસ્થિતિને વધુ સારી રીતે નિયંત્રિત કરી શકાઈ હોત”.

વિપક્ષી પાર્ટીઓ અને ઈન્ડિયન મેડિકલ એસોસિએશન (IMA) સહિત વિવિધ મેડિકલ એસોસિએશને સ્વાસ્થ્ય મંત્રીના વર્તનની સખત નિંદા કરી અને તેમને માફી માંગવા કહ્યું. આ પહેલા મોહાલીમાં પત્રકારો સાથે વાત કરતા બહાદુરે કહ્યું કે મુખ્યમંત્રી માનને તેમના મંત્રીના વર્તન પર ખેદ વ્યક્ત કર્યો છે. વાઇસ ચાન્સેલર મોહાલીમાં રડ્યા હતા જ્યારે કોંગ્રેસના રાજ્ય એકમના વડા અમરિંદર સિંહ તેમને મળવા આવ્યા હતા. શું તેઓ રાજીનામું પાછું ખેંચી લેશે તે અંગે પૂછવામાં આવતા બહાદુરે કહ્યું, “જે પણ થયું, મેં તેના વિશે મુખ્ય પ્રધાનને કહ્યું છે… મુખ્ય પ્રધાને ખેદ વ્યક્ત કર્યો છે.”

શુક્રવારની ઘટના વિશે વાત કરતા બહાદુરે કહ્યું, “જ્યારે તમે ખૂબ મહેનત કરો છો અને તમારા શ્રેષ્ઠ પ્રયાસો કરો છો ત્યારે આ પ્રકારની સારવારનો સામનો કરવો દુઃખદાયક છે.”

સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, મુખ્યમંત્રીએ આ ઘટના અંગે કડક વલણ અપનાવતા જૌરમાજરા સાથે વાત કરી છે. માન બહાદુરને આવતા અઠવાડિયે મળવા માટે પણ કહ્યું છે. માનએ કહ્યું કે ડૉ.બહાદુર તેમના ખૂબ સારા મિત્ર છે. તેમણે કહ્યું, “ડૉ. રાજ બહાદુર તે સમયે ચંદીગઢમાં GMCH (સરકારી મેડિકલ કૉલેજ અને હોસ્પિટલ)ના ડિરેક્ટર હતા જ્યારે મારા પિતાને કરોડરજ્જુમાં ઈજા થઈ હતી. તે ખૂબ સારા ડૉક્ટર છે.

આ ઘટના શુક્રવારે બની જ્યારે જૌરમાજરા ફરીદકોટમાં ગુરુ ગોવિંદ સિંહ મેડિકલ કોલેજ અને હોસ્પિટલનું નિરીક્ષણ કરી રહ્યા હતા, જે BFUHS હેઠળ આવે છે. સોશિયલ મીડિયા પર ફરતી ઘટનાના એક વીડિયોમાં, જૌરમાજરા હોસ્પિટલના ત્વચા વિભાગમાં રાખવામાં આવેલા ગાદલાની “ખરાબ સ્થિતિ” તરફ ઈશારો કરીને બહાદુરને તેના ખભા પર હાથ વડે તે જ ગાદલા પર સૂવા માટે કથિત રીતે દબાણ કરતા જોવા મળે છે. વીડિયોમાં વાઈસ ચાન્સેલર સ્વાસ્થ્ય મંત્રીને કહેતા સંભળાય છે કે તેઓ આ સુવિધાઓ માટે જવાબદાર નથી. આના પર આમ આદમી પાર્ટી (AAP) નેતાએ કહ્યું, ‘બધું તમારા હાથમાં છે.’

વાઈસ ચાન્સેલરે શનિવારે કહ્યું હતું કે મંત્રીના આવા વર્તનથી તેઓ અપમાનિત થઈ રહ્યા છે. બહાદુરે ચાર દાયકાથી વધુની તેમની કારકિર્દીમાં વિવિધ પ્રતિષ્ઠિત આરોગ્ય સંસ્થાઓમાં કામ કર્યું છે. કરોડરજ્જુની સર્જરી અને જોઈન્ટ રિપ્લેસમેન્ટના નિષ્ણાત, બહાદુર ચંદીગઢની સરકારી મેડિકલ કોલેજ અને હોસ્પિટલના ભૂતપૂર્વ ડિરેક્ટર-પ્રિન્સિપાલ રહી ચૂક્યા છે. તેમણે PGIMER, ચંદીગઢ ખાતે ઓર્થોપેડિક્સ વિભાગના વડા તરીકે પણ સેવા આપી છે.

કોંગ્રેસ નેતા બહાદુરને તેમની એકતા અને સમર્થન વ્યક્ત કરવા માટે મોહાલીના ‘રિજનલ સ્પાઇનલ સેન્ટર’ ખાતે મળ્યા હતા અને કહ્યું હતું કે લોકોની સેવામાં પોતાને સમર્પિત કરનાર ડૉક્ટરની ભાવનાને તેઓ સલામ કરે છે. આ બેઠક દરમિયાન બહાદુર રડી પડ્યો હતો. તે કેમ ભાવુક થઈ ગયો તે અંગે પૂછવામાં આવતા તેણે કહ્યું કે, હું ઠીક છું. તમે જોઈ શકો છો કે હું મારું કામ કરી રહ્યો છું અને આજે બે સર્જરી થઈ છે. હું મારા દર્દીઓને તબીબી સલાહ આપું છું.

દરમિયાન, મંત્રીને IMA સહિત વિવિધ ક્વાર્ટર તરફથી ટીકાઓનો સામનો કરવો પડ્યો છે. IMA એ મંત્રી પાસેથી બિનશરતી માફી માંગે અને “દુર્વ્યવહાર” માટે તેમના રાજીનામાની માંગ કરી. પીસીએમએસ એસોસિએશન, પંજાબમાં ડોકટરોના સંગઠને પણ વાઇસ ચાન્સેલર સાથેના કથિત ‘અભદ્ર વર્તન’ની સખત નિંદા કરતું નિવેદન બહાર પાડ્યું હતું. ઈન્ડિયન ઓર્થોપેડિક એસોસિએશને એક નિવેદન જારી કરીને જણાવ્યું હતું કે ઉચ્ચ શૈક્ષણિક પદ ધરાવતા વ્યક્તિ સાથે મંત્રીનું અપમાનજનક વર્તન “અમને લાગે છે કે અમે તાલિબાન શાસન હેઠળ જીવી રહ્યા છીએ”. સંગઠને મંત્રીને હટાવવાની માંગ કરી હતી. વિરોધ પક્ષોએ પણ આ અંગે રાજ્ય સરકારને આડે હાથ લીધી છે.

કોંગ્રેસના નેતાએ ટ્વીટ કર્યું, ‘પંજાબના સ્વાસ્થ્ય મંત્રી જૌરમાજરાનું ડૉ. રાજ બહાદુર સાથે અભદ્ર વર્તન અત્યંત નિંદનીય છે. મંત્રીએ તેમની માફી માંગવી જોઈએ.

કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતા પ્રતાપ સિંહ બાજવાએ એક ટ્વિટમાં કહ્યું કે, “સ્વાસ્થ્ય મંત્રીએ બાબા ફરીદ યુનિવર્સિટી ઓફ હેલ્થ સાયન્સના વાઇસ ચાન્સેલર ડૉ. રાજ બહાદુર સાથે જે રીતે વર્તન કર્યું છે તે બિલકુલ અયોગ્ય છે. મુખ્યમંત્રી ભગવંત માનને મંત્રી સામે કડક કાર્યવાહી કરવી જોઈએ.

પૂર્વ મુખ્યમંત્રી અમરિંદર સિંહે ટ્વીટ કર્યું, “પંજાબના આરોગ્ય મંત્રી ચેતન જૌરમાજરા સાથે અપમાનજનક અને અપમાનજનક વર્તન અસ્વીકાર્ય છે. મંત્રીએ માત્ર નામાંકિત ડૉ. રાજ બહાદુરની માફી માંગવી જોઈએ નહીં, પરંતુ તેમને (જૌરમાજરા)ને તાત્કાલિક બરતરફ કરવા જોઈએ. ભગવંત માન માટે તબીબી સમુદાયમાં વિશ્વાસ પુનઃસ્થાપિત કરવાની બાબત છે.

શિરોમણી અકાલી દળના વડા સુખબીર સિંહ બાદલે કહ્યું કે મંત્રીનું વર્તન “નિંદનીય” હતું.

Leave a Reply

Your email address will not be published.