news

કારગિલ વિજય દિવસ 2022: શહીદોને સલામ! જાણો આ દિવસનો ઈતિહાસ અને શું છે તેનું મહત્વ

કારગિલ વિજય દિવસ સમાચાર: ભારતીય સેનાના ઈતિહાસમાં 26 જુલાઈ 1999નો તે દિવસ સુવર્ણ અક્ષરોમાં નોંધાયેલો છે. આ દિવસે ભારતે વિશ્વના સૌથી મુશ્કેલ યુદ્ધોમાંનું એક કારગીર યુદ્ધ જીત્યું હતું.

કારગીલ યુદ્ધ: કારગિલ વિજય દિવસ દર વર્ષે દેશના બહાદુર સપૂતોની યાદમાં ઉજવવામાં આવે છે જેમણે કારગીલના ઉચ્ચ શિખરોને પાકિસ્તાનના કબજામાંથી મુક્ત કરાવતી વખતે બલિદાન આપ્યું હતું. કારગિલ વિજય દિવસ દર વર્ષે 26 જુલાઈએ 1999 માં કારગિલ યુદ્ધમાં પાકિસ્તાન પર ભારતની જીતની યાદમાં ઉજવવામાં આવે છે. યુદ્ધ દરમિયાન, ભારતીય સેનાએ પાકિસ્તાની ઘૂસણખોરોને ભગાડ્યા અને “ઓપરેશન વિજય” ના ભાગરૂપે ટાઇગર હિલ અને અન્ય ચોકીઓ કબજે કરવામાં સફળતા મેળવી.

લદ્દાખના કારગીલમાં 60 દિવસથી વધુ સમય સુધી પાકિસ્તાની સેના સાથે લડાઈ ચાલી અને અંતે ભારતે યુદ્ધ જીત્યું. દર વર્ષે, આ દિવસે આપણે સેંકડો ભારતીય સૈનિકોને શ્રદ્ધાંજલિ આપીએ છીએ જેઓ પાકિસ્તાન દ્વારા શરૂ કરાયેલ યુદ્ધમાં શહીદ થયા હતા. ભારતીય સશસ્ત્ર દળોના યોગદાનને યાદ કરવા માટે દેશભરમાં અનેક કાર્યક્રમોનું પણ આયોજન કરવામાં આવે છે.

કારગિલ યુદ્ધનો ઇતિહાસ

1971 ના ભારત-પાકિસ્તાન યુદ્ધ (1971 ભારત પાકિસ્તાન યુદ્ધ) થી બંને દેશો વચ્ચે ઘણા સશસ્ત્ર યુદ્ધો થયા છે. 1998માં બંને દેશો દ્વારા પરમાણુ પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું હતું. લાહોર ઘોષણામાં કાશ્મીર મુદ્દાના શાંતિપૂર્ણ ઉકેલનું વચન આપવામાં આવ્યું હતું, જે પરિસ્થિતિને થાળે પાડવા માટે ફેબ્રુઆરી 1999માં બંને દેશો દ્વારા હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા. અંકુશ રેખા પાર ભારતીય વિસ્તારમાં પાકિસ્તાની ઘૂસણખોરીને ઓપરેશન બદર નામ આપવામાં આવ્યું હતું. તેનો હેતુ કાશ્મીર અને લદ્દાખ વચ્ચેના સંબંધોને તોડવાનો હતો, જે ભારતને કાશ્મીર વિવાદનું સમાધાન કરવા દબાણ કરે છે.

ભારત સરકારે તેના જવાબમાં ‘ઓપરેશન વિજય’ શરૂ કર્યું અને લગભગ બે મહિનાની લાંબી લડાઈ માટે 2 લાખ ભારતીય સૈનિકોને એકત્ર કર્યા. આ યુદ્ધ મે અને જુલાઈ 1999 વચ્ચે જમ્મુ-કાશ્મીરના કારગિલ જિલ્લામાં થયું હતું. તે સમયે પાકિસ્તાનની સેનાના વડા જનરલ પરવેઝ મુશર્રફે દેશના તત્કાલિન વડા પ્રધાન નવાઝ શરીફને જાણ કર્યા વિના યુદ્ધની યોજના બનાવી હોવાનું માનવામાં આવે છે.

સ્થાનિક ભરવાડો પાસેથી ગુપ્ત માહિતી મદદ કરી

શરૂઆતમાં, પાકિસ્તાને કાશ્મીરના ભારતીય નિયંત્રણવાળા વિસ્તારો પર કબજો જમાવ્યો હતો. યુદ્ધના બીજા તબક્કામાં, ભારતે પ્રથમ વ્યૂહાત્મક પરિવહન માર્ગો કબજે કરીને જવાબ આપ્યો. ભારતીય સેના સ્થાનિક ભરવાડો દ્વારા આપવામાં આવેલી ગુપ્ત માહિતીના આધારે હુમલાના બિંદુઓને ઓળખવામાં સક્ષમ હતી. અંતિમ તબક્કામાં ભારતીય સેનાએ ભારતીય વાયુસેનાની મદદથી જુલાઈના અંતિમ સપ્તાહમાં યુદ્ધનું સમાપન કર્યું હતું.

કારગિલ યુદ્ધમાં પાકિસ્તાની સેના પણ સામેલ હતી. જો કે પાકિસ્તાન હંમેશા આ વાતને નકારી રહ્યું છે. પરંતુ યુદ્ધ દરમિયાન અને પછી આવા ઘણા તથ્યો સામે આવ્યા છે જે સાબિત કરવા માટે પૂરતા હતા કે પાકિસ્તાની સેનાએ ઘૂસણખોરોને મદદ કરી હતી. તમને જણાવી દઈએ કે નવાઝ શરીફ અમેરિકાથી મદદ માટે વોશિંગ્ટન પણ ગયા હતા. પરંતુ તે સમયે અમેરિકાના તત્કાલિન રાષ્ટ્રપતિ બિલ ક્લિન્ટને પાકિસ્તાનને મદદ કરવાનો ઇનકાર કરી દીધો હતો.

ભારતીય સેના દ્વારા વિજય જાહેર કરવામાં આવ્યો

26 જુલાઈ 1999ના રોજ, સેનાએ મિશનને સફળ જાહેર કર્યું. પરંતુ વિજયની કિંમત વધારે હતી. કેપ્ટન વિક્રમ બત્રા કારગિલ યુદ્ધ દરમિયાન શહીદ થયેલા બહાદુર સૈનિકોમાંના એક હતા. બત્રાને મરણોત્તર પરમવીર ચક્ર, ભારતનો સર્વોચ્ચ વીરતા પુરસ્કાર એનાયત કરવામાં આવ્યો હતો. તાજેતરમાં વિક્રમ બત્રાના જીવન પર આધારિત શેરશાહ નામની ફિલ્મ બની હતી.

બ્રોક ચિશોલ્મે પ્રખ્યાત રીતે કહ્યું હતું કે, “યુદ્ધમાં કોઈ જીતતું નથી… નુકસાનના વિવિધ સ્તરો છે, પરંતુ કોઈ જીતતું નથી.” કારગીલ યુદ્ધના પરિણામો વિનાશક હતા. ઘણી માતાઓ અને પિતાઓએ તેમના પુત્રો ગુમાવ્યા અને ભારતે ઘણા બહાદુર સૈનિકો ગુમાવ્યા. કારગિલ યુદ્ધમાં ભારતીય સેનાના 527 જવાનો શહીદ થયા હતા જ્યારે પાકિસ્તાનના 357 સૈનિકોએ જીવ ગુમાવ્યો હતો. આ યુદ્ધમાં 453 નાગરિકો પણ માર્યા ગયા હતા.

કારગિલ વિજય દિવસ 2022ની ઉજવણી

આ વર્ષે કારગિલ વિજય દિવસની 23મી વર્ષગાંઠ છે. ભારતીય સેનાએ દિલ્હીથી કારગિલ વિજય દિવસ મોટર બાઈક અભિયાનને લીલી ઝંડી બતાવી. યુદ્ધ સ્મારક ખાતે ધ્વજવંદન સમારોહ માટે વિશેષ કાર્યક્રમનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. સ્મારક સ્થળે શહીદોના પરિવારજનોનું સન્માન કરવામાં આવશે. આ પ્રસંગે દ્રાસમાં સાંસ્કૃતિક કાર્યક્રમોનું આયોજન કરવાનું પણ આયોજન છે. કાર્યક્રમમાં શેર શાહની ટીમ હાજર રહેશે. આ કાર્યક્રમમાં કોરિયોગ્રાફ્ડ ડાન્સ પરફોર્મન્સ, દેશભક્તિના ગીતો રજૂ કરવામાં આવશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.