news

સંરક્ષણ સમાચાર: બ્રહ્મોસ પછી ફિલિપાઈન્સ હવે ભારત પાસેથી અદ્યતન લાઇટ હેલિકોપ્ટર ખરીદશે! જાણો શું છે ખાસ

એડવાન્સ લાઇટ હેલિકોપ્ટરઃ ભારત નિર્મિત એડવાન્સ લાઇટ હેલિકોપ્ટર (ALH)નું વજન લગભગ 5.5 ટન છે. આ નવી પેઢીના હેલિકોપ્ટરને મલ્ટી મિશનને ધ્યાનમાં રાખીને તૈયાર કરવામાં આવ્યું છે.

ભારતીય અદ્યતન હળવા હેલિકોપ્ટર: ભારતમાં ઉત્પાદિત શસ્ત્રો અને હેલિકોપ્ટરની માંગ વિશ્વના ઘણા દેશોમાં વધી રહી છે. ફિલિપાઈન્સે તાજેતરમાં બ્રહ્મોસ મિસાઈલને લઈને સોદો કર્યો હતો. બ્રહ્મોસ ક્રૂઝ મિસાઇલની ત્રણ બેટરીઓ ખરીદવા માટે યુએસ $375 મિલિયનના સોદા બાદ ફિલિપાઇન્સને ભારતના એડવાન્સ્ડ લાઇટ હેલિકોપ્ટર્સ પસંદ આવ્યા છે. ફિલિપાઈન્સ તેની સૈન્ય ક્ષમતા વધારવા માટે ભારતમાં ઉત્પાદિત અદ્યતન અને હળવા હેલિકોપ્ટર્સની બેચ ખરીદવાની યોજના બનાવી રહ્યું છે.

દક્ષિણપૂર્વ એશિયાઈ દેશ દક્ષિણ ચીન સમુદ્રમાં ડ્રેગનના વર્ષોથી ચાલતા પ્રાદેશિક વિવાદો તેમજ અનેક સુરક્ષા પડકારોનો સામનો કરવા માટે તેની સૈન્યને આધુનિક બનાવવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહ્યો છે.

એડવાન્સ લાઇટ હેલિકોપ્ટરની વિશેષતા શું છે?

મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, ભારત સ્વદેશી રીતે વિકસિત એડવાન્સ્ડ લાઇટ હેલિકોપ્ટરથી ખૂબ જ પ્રભાવિત છે અને તેને ખરીદવા માટે વિચારણા કરવામાં આવી રહી છે. આ હેલિકોપ્ટર ભારતમાં સ્વદેશી રીતે વિકસાવવામાં આવ્યું છે. એડવાન્સ લાઇટ હેલિકોપ્ટરનું વજન લગભગ 5.5 ટન છે. તેમાં બે એન્જિન છે. આ હેલિકોપ્ટર બહુવિધ ભૂમિકા ભજવવામાં સક્ષમ છે. આ નવી પેઢીના હેલિકોપ્ટરને મલ્ટી મિશનને ધ્યાનમાં રાખીને તૈયાર કરવામાં આવ્યું છે. તે વિવિધ લશ્કરી કામગીરી માટે અસરકારક પ્લેટફોર્મ તરીકે ઓળખાય છે.

કયા કાર્યોમાં તેનો ઉપયોગ કરી શકાય?

આધુનિક અને હળવા હેલિકોપ્ટર સામાન્ય રીતે ઉપયોગિતા હેલિકોપ્ટર છે. આ અદ્યતન હેલિકોપ્ટરનો ઉપયોગ ઘણી રીતે થઈ શકે છે. VIP મુવમેન્ટમાં તેને વધુ સારું માનવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત, તે તમામ હવામાન રાહત અને આપત્તિ કાર્યમાં વધુ સારી કામગીરી કરવા સક્ષમ છે. તેનો ઉપયોગ બચાવ કામગીરી ચલાવવા માટે પણ થઈ શકે છે. આ સિવાય યુદ્ધ દરમિયાન લોજિસ્ટિક સપોર્ટ અથવા હુમલામાં પણ તેનો વધુ સારી રીતે ઉપયોગ કરી શકાય છે.

ફિલિપાઇન્સ શા માટે ખરીદવા માંગે છે?

દક્ષિણ ચીન સાગરમાં ચીન સાથે દાયકાઓથી ચાલી રહેલા પ્રાદેશિક વિવાદો સાથેના સુરક્ષા પડકારોને પહોંચી વળવા માટે કેટલાક દેશો સૈન્યના આધુનિકીકરણ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહ્યા છે. પીટીઆઈ દ્વારા ટાંકીને સુરક્ષા અને સંરક્ષણ સંસ્થાનના ટોચના અધિકારીઓએ તાજેતરમાં જણાવ્યું હતું કે ફિલિપાઈન્સ તેના જૂના હેલિકોપ્ટર કાફલાને બદલવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. આવી સ્થિતિમાં ફિલિપાઈન્સે અનેક એડવાન્સ લાઇટ હેલિકોપ્ટર (LAH)ની ખરીદીમાં ઊંડો રસ દાખવ્યો છે. માહિતી અનુસાર, બંને પક્ષો સૂચિત સંપાદન માટે વાટાઘાટો કરી રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.