news

અનિચ્છા વગરના લગ્ન અને બદામની દાળની અજાયબી, દિદાર રંધાવા મેદાનમાં ઉતર્યો અને કુસ્તીનો તાજ વગરનો રાજા બન્યો

રેસલિંગના બાદશાહ દારા સિંહ કે જેઓ કહેતા હતા કે, “રેસલરનો સંબંધ ફિલ્મો સાથે નથી, પરંતુ ફિલ્મ વાલે લે આયે” જ્યારે તેણે અભિનયની દુનિયામાં પ્રવેશ કર્યો ત્યારે અહીં પણ પોતાની અલગ ઓળખ ઉભી કરી અને વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત થઈ ગયા.

હું ક્યારેય ફિલ્મ જોવા પણ ગયો ન હતો… દારા સિંહે બીબીસીના લંડન સ્ટુડિયોમાં આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં આ વાત કહી હતી, પરંતુ વર્ષ 1961માં જ્યારે તેઓ કુસ્તીના અખાડામાંથી ફિલ્મના અખાડામાં પ્રવેશ્યા ત્યારે તેમણે કંઈપણ ખાલી ન રાખ્યું. . પછી તે ફિલ્મ ‘જબ વી મત’ના દાદાજી હોય કે રામાનંદ સાગરની રામાયણના હનુમાન. પવનના પુત્ર હનુમાન તરીકે દુનિયાને અલવિદા કર્યા પછી પણ તેમનો ચહેરો આજે પણ લોકોના દિલ અને દિમાગમાં ઉભરે છે.

અભિનયમાં આવી યાદગાર છાપ છોડનાર દારા સિંહનું સાચું નામ દિદાર સિંહ રંધાવા હતું. 19 નવેમ્બર 1928ના રોજ પંજાબના અમૃતસરના ધર્મુચક ગામમાં બળવંત કૌર અને સુરત સિંહ રંધાવાને ત્યાં જન્મેલા દીદારનું બાળપણ અને યુવાની પણ ઓછી રસપ્રદ નહોતી. આજે ફરી એકવાર કુસ્તી અને અભિનયના આ રાજા સાથે જોડાયેલી વાતો યાદ કરવાનો દિવસ આવી ગયો છે.

અનિચ્છા લગ્ન અને બદામના દાણા

દારા સિંહના લગ્ન નાની ઉંમરે થઈ ગયા હતા, પરંતુ તેમના પરિવારે તેમની સંમતિ પૂછ્યા વિના તેમના સંબંધો નક્કી કર્યા હતા. તેની ઉપર, તેમની જીવનસાથી બચનો કૌર તેમના કરતા મોટી હતી. દારા સિંહ પોતે પુખ્ત બનતા પહેલા જ 17 વર્ષની ઉંમરે પ્રદ્યુમન રંધાવાના પિતા બન્યા હતા. દારાની માતા બળવંત કૌરે તેને સ્વસ્થ બનાવવા માટે બદામની ઘણી બધી દાળ ખવડાવી.

આ બદામ તેમને ખાંડ અને માખણમાં નાખીને ખવડાવવામાં આવતા હતા. તેના પર શુદ્ધ ભેંસનું દૂધ પણ પીવડાવવામાં આવતું હતું. માતાની મહેનત રંગ લાવી અને બાદમાં આ ખાણી-પીણીએ દિદાર સિંહને દારા સિંહ બનાવ્યો. તેમના નાના ભાઈ સરદાર સિંહ અને તેમણે સાથે મળીને તેમની કુસ્તીથી ગામમાં એક છાપ ઉભી કરી. જ્યારે ગામડાના રમખાણોમાં તેઓની ચર્ચા થતી ત્યારે બંને ભાઈઓએ શહેરોમાં કુસ્તીના દાવથી ગામની ઓળખ બનાવી.

આ કુસ્તીબાજ દારા સિંહના નામ સાથે એ રીતે જોડાયેલો હતો કે આજે પણ લોકો ‘ખુદ કો દારા સિંહ સમજ રહે હો ક્યા’ જેવા શબ્દસમૂહોથી તેની તાકાતના દાખલા આપે છે. દારા સિંહે કુશ્તીમાં ઘણી ખ્યાતિ મેળવી હતી અને તે દરમિયાન તેમના લગ્ન સુરજિત કૌર સાથે થયા હતા. તેમના બીજા લગ્નથી તેમને ત્રણ પુત્રી અને બે પુત્ર છે. તેમનો પુત્ર બિંદુ દારા સિંહ પણ અભિનેતા છે.

કુસ્તીએ ખ્યાતિ આપી અને ફિલ્મોએ સંપત્તિ આપી

દારા સિંહ કહેતા હતા કે કુસ્તી તેમને ખ્યાતિની ઊંચાઈ પર લઈ ગઈ, જ્યારે ફિલ્મોએ તેમને સંપત્તિનો સ્વાદ ચખાડ્યો. કુશ્તીની આ ખ્યાતિ હતી કે અભિનય જગતના લોકોએ તેને આડે હાથે લીધો. આ જ કારણ છે કે કુસ્તી હંમેશા તેનો પહેલો પ્રેમ રહ્યો છે. દેશની આઝાદીના વર્ષમાં દારા સિંહ સિંગાપુર ગયા હતા. અહીંથી તેનો આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે કુસ્તી જીતવાનો યુગ શરૂ થયો.

કુઆલાલંપુરમાં મલેશિયન રેસલિંગ ચેમ્પિયનશિપમાં તેણે મલેશિયાના ચેમ્પિયન તરલોક સિંહને ભારતીય શૈલીમાં હરાવ્યો હતો. આ પછી તેની જીતનો સિલસિલો ચાલુ રહ્યો. એક વ્યાવસાયિક કુસ્તીબાજ પર પોતાનું વશીકરણ ફેલાવીને તે 1952માં ભારત પાછો ફર્યો. અહીં પણ તેણે પોતાની જીતનો જાદુ જાળવી રાખ્યો હતો. દેશમાં તેણે 1954માં ભારતીય કુસ્તી ચેમ્પિયન બનીને પોતાની કુસ્તીનો ઝંડો લહેરાવ્યો હતો.

કુસ્તી એવી હતી કે તેને રૂસ્તુમ-એ-પંજાબ અને રૂસ્તુમ-એ-હિંદના બિરુદથી નવાજવામાં આવ્યા હતા. આ પછી દારા સિંહ કોમનવેલ્થ દેશો તરફ વળ્યા. ઓરિએન્ટલ ચેમ્પિયન કિંગ કોંગે ધૂળ ચાટવી. આ મેચમાં દારા સિંહે કિંગ કોંગની મૂછના વાળ પણ ઉખેડી નાખ્યા હતા. આ પછી તેણે કેનેડા અને ન્યુઝીલેન્ડના રેસલર્સના ઓપન ચેલેન્જનો પણ શાનદાર જવાબ આપ્યો. છેલ્લે, વર્ષ 1959 માં કલકત્તામાં આયોજિત કોમનવેલ્થ રેસલિંગ ચેમ્પિયનશિપમાં, કેનેડાના ચેમ્પિયન જ્યોર્જ ગોડિયનકો અને ન્યુઝીલેન્ડના જોન ડી’સિલ્વાને હરાવીને, તેણે આ ખિતાબ પણ જીત્યો.

દારા સિંહ અહીં જ ન અટક્યા, તેમણે ફ્રી સ્ટાઇલ રેસલિંગ સાથે તમામ દેશોનો પ્રવાસ કર્યો. ફિલ્મોમાં દેખાયા બાદ તેણે એક ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે જ્યાં સુધી હું વર્લ્ડ ચેમ્પિયનશિપ નહીં જીતું ત્યાં સુધી હું કુસ્તી કરતો રહીશ. છેવટે, 29 મે, 1968 ના રોજ, તે દિવસ પણ આવી ગયો, જ્યારે દારા સિંહ અમેરિકાના વિશ્વ ચેમ્પિયન લૌ થેજને હરાવીને ફ્રી સ્ટાઇલ રેસલિંગનો તાજ વિનાનો રાજા બન્યો.

55 વર્ષ સુધી કુશ્તીના યુગમાં તેની 500 મેચોમાં એક પણ એવી મેચ નહોતી જેમાં તેણે હારનો સ્વાદ ચાખવો પડ્યો હોય. વર્ષ 1983માં કુસ્તીની છેલ્લી મેચ જીત્યા બાદ તેણે પ્રોફેશનલ રેસલિંગને અલવિદા કહી દીધું. તે જ સમયે, દેશના તત્કાલીન રાષ્ટ્રપતિ, ગિઆની ઝૈલ સિંહ દ્વારા તેમને અજેય કુસ્તીબાજનું બિરુદ આપવામાં આવ્યું હતું.

પેન પકડીને

કુશ્તીના યુગ પછી પણ દારા સિંહ ઈતિહાસ રચવામાં પાછળ ન રહ્યા. અખાડા પછી તેમણે કલમને પોતાની સાથી બનાવી. પરિણામે, વર્ષ 1989 માં, તેમણે પંજાબીમાં તેમની આત્મકથા ‘મેરી આત્મકથા’ લખી. વર્ષ 1993માં તેમના જીવનની આ વાર્તા હિન્દીમાં પણ પ્રકાશિત થઈ હતી. ફિલ્મોમાં દેખાયા પછી તે માત્ર અભિનય પૂરતો જ સીમિત ન રહ્યો, તેણે 41 વર્ષની ઉંમરે ફિલ્મ ‘નાનક દુઃખિયા સબ સંસાર’ બનાવી. તેણે પોતે તેનું દિગ્દર્શન અને નિર્માણ કર્યું હતું. આ ફિલ્મ લંડનમાં 1971માં રિલીઝ થઈ હતી.

વર્ષ 1978માં, તેમણે માત્ર ‘ભક્તિ મેં શક્તિ’ ફિલ્મ જ નહીં લખી પરંતુ તેનું નિર્દેશન પણ કર્યું. દારા સિંહે માત્ર હિન્દીમાં જ નહીં પરંતુ પંજાબીમાં પણ ફિલ્મો બનાવી હતી. તેણે પંજાબી ફિલ્મ ‘સવા લાખ સે એક લડાઈ’ સહિત લગભગ 10 પંજાબી ફિલ્મો કરી. ફિલ્મોની વાર્તા અંગે તેમણે કહ્યું કે વાર્તા જ સર્વસ્વ છે, જો વાર્તા ન હોય તો ફિલ્મ બનાવવાનો કોઈ હેતુ નથી. દારા સિંહે 55 વર્ષની ફિલ્મ કારકિર્દીમાં 110 થી વધુ ફિલ્મોમાં અભિનેતા, લેખક અને દિગ્દર્શક તરીકે પણ કામ કર્યું હતું.

તેની ફિલ્મી કારકિર્દીની શરૂઆત સંગદિલ, ઝલક, સિકંદર-એ-આઝમ અને ડાકુ મંગલ સિંહથી થઈ હતી, ત્યારબાદ ઈમ્તિયાઝ અલીની ફિલ્મ ‘જબ વી મત મેં’ વર્ષ 2007માં આવી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.