news

ચૂંટણી એજન્ડા સેટઃ 33 હજાર રૂપિયા તમારા ખિસ્સામાં મૂક્યા, ઘર આપવાની યોજનાનું બજેટ વધ્યું. લોકસભા ચૂંટણી 2024

2023-24નું બજેટ મોદી સરકાર 2.0નું છેલ્લું પૂર્ણ બજેટ હતું. ટેક્સમાં જોરદાર છૂટ આપીને સરકારે ચૂંટણીનો મોટો દાવ લગાવ્યો છે. આ સાથે પ્રધાનમંત્રી આવાસ યોજનાના બજેટમાં વધારો કરીને એજન્ડા નક્કી કરવામાં આવ્યો છે.

9 રાજ્યોમાં વિધાનસભા ચૂંટણી અને 2024માં લોકસભાની ચૂંટણી પહેલા મોદી સરકારે એજન્ડા નક્કી કર્યા છે. આવકવેરાદાતાઓને મોટી રાહત આપવાની સાથે સરકારે પીએમ આવાસ યોજનાના બજેટમાં પણ વધારો કર્યો છે. નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણે બજેટ ભાષણમાં જાહેરાત કરી હતી કે હવે જૂની આવકવેરા પ્રણાલીને નાબૂદ કરી દેવામાં આવી છે અને નવી સિસ્ટમ હેઠળ 7 લાખ સુધીની આવક પર ટેક્સ ચૂકવવો પડશે નહીં.

દેશમાં આઠ કરોડ લોકો ટેક્સ ભરે છે અને જે રાજ્યોમાં ચૂંટણી થાય છે ત્યાં તેમની સંખ્યા 1 કરોડ 33 લાખની નજીક છે. જે રીતે ટેક્સમાં ઘટાડો કરવામાં આવ્યો છે તે મુજબ લોકોને વધુમાં વધુ 33,800 રૂપિયા સુધીનો ફાયદો થવાનો છે. સ્વાભાવિક છે કે આનો સીધો ફાયદો માત્ર કરદાતાઓને જ નહીં, હાથમાં પૈસા વધશે તો વપરાશ પણ વધશે. આનું પરિણામ એ આવશે કે અર્થવ્યવસ્થાને ગતિ મળશે અને રોજગારના સાધનો પણ વધશે.

ચૂંટણી પહેલા ટેક્સ મુક્તિ એ હાલના સમયમાં મોદી સરકારનો સૌથી મોટો નિર્ણય છે, જેનો સીધો ફાયદો લોકોને થવાનો છે. આ સાથે મોદી સરકારે વર્ષ 2015માં શરૂ થયેલી પીએમ આવાસ યોજના પર બજેટમાં વધારો કર્યો છે. આ યોજનાએ છેલ્લી લોકસભા ચૂંટણીમાં મોદી સરકારની જીતમાં મોટી ભૂમિકા ભજવી હતી.

નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણની જાહેરાત મુજબ, પીએમ આવાસ યોજનામાં ગત બજેટની સરખામણીએ 66 ટકા વધુ નફો થયો છે. વર્ષ 2022-23માં આ યોજનામાં 48 હજાર કરોડ રૂપિયાની ફાળવણી કરવામાં આવી હતી. આ બજેટમાં 79 હજાર કરોડ રૂપિયાની ફાળવણી કરવામાં આવી છે.

પીએમ આવાસ યોજના વડાપ્રધાન મોદીની મહત્વકાંક્ષી યોજના છે. સરકાર તરફથી પ્રાપ્ત આંકડાઓ અનુસાર, આ યોજના હેઠળ અત્યાર સુધીમાં 2.95 કરોડ લોકોને ઘર આપવાનું લક્ષ્ય નક્કી કરવામાં આવ્યું છે. અત્યાર સુધીમાં 2.49 કરોડ લોકોને તેનો લાભ મળ્યો છે. આ સાથે ડિસેમ્બર 2022માં 2.10 કરોડ મકાનો બનાવવામાં આવ્યા છે. આ યોજનાની અસર તેના કારણે 2019ની લોકસભા ચૂંટણીમાં મહિલાઓએ ભાજપને ભારે મતદાન કર્યું હતું.

નાણામંત્રી વતી એવી પણ જાહેરાત કરવામાં આવી હતી કે કેન્દ્ર સરકાર અર્બન બેઝિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ડેવલપમેન્ટ ફંડની તર્જ પર અર્બન બેઝિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ડેવલપમેન્ટ ફંડની સ્થાપના કરશે અને તેનું સંચાલન નેશનલ હાઉસિંગ બેંક દ્વારા કરવામાં આવશે.

કેન્દ્ર સરકાર અર્બન બેઝિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ડેવલપમેન્ટ ફંડ પર દર વર્ષે 10,000 કરોડ રૂપિયા ખર્ચ કરશે. સીતારમણે કહ્યું કે તમામ શહેરો અને નગરોમાં ગટર અને સેપ્ટિક ટેન્કને સંપૂર્ણપણે ‘મેન હોલ’માંથી ‘મશીન હોલ’ મોડલમાં ફેરવવામાં આવશે.

જણાવી દઈએ કે આ વર્ષે મેઘાલય, નાગાલેન્ડ, ત્રિપુરા, કર્ણાટક, મિઝોરમ, રાજસ્થાન, મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસગઢ, તેલંગાણામાં વિધાનસભા ચૂંટણી યોજાવાની છે. આ સાથે 2024માં લોકસભાની ચૂંટણી પણ યોજાશે.

જો કે વિપક્ષના નેતા મોદી સરકારના આ બજેટથી ખુશ નથી. આમ આદમી પાર્ટીના સાંસદ સંજય સિંહે કહ્યું, ‘ન ખેડૂત, ન જવાન, ન યુવા, આ બજેટમાં કોઈ જોગવાઈ નથી, સામાન્ય માણસ અમૃતકલમાં અમૃત સમાન છે, મૂડીવાદીઓ માટે લૂંટ સરળ થઈ ગઈ છે.’

સમાજવાદી પાર્ટીના અધ્યક્ષ અખિલેશ યાદવે કહ્યું કે ભાજપનું બજેટ મોંઘવારી અને બેરોજગારી બંનેમાં વધારો કરે છે. અખિલેશે ટ્વીટ કર્યું કે, ‘ભાજપ તેના બજેટનો દાયકો પૂરો કરી રહી છે, પરંતુ જ્યારે તેણે પહેલા જનતાને કંઈ આપ્યું ન હતું, ત્યારે હવે શું આપશે?’ તેમણે કહ્યું, ‘ભાજપનું બજેટ મોંઘવારી અને બેરોજગારીમાં વધુ વધારો કરે છે. ખેડૂતો, મજૂરો, યુવાનો, મહિલાઓ, નોકરીયાત વ્યાવસાયિકો, વેપારી વર્ગમાં આશાને બદલે નિરાશા વધે છે કારણ કે તે માત્ર કેટલાક મોટા લોકોને લાભ આપવા માટે કરવામાં આવે છે.

બસપા નેતા માયાવતીએ કહ્યું, ‘જ્યારે પણ કેન્દ્ર સરકાર યોજનાના લાભાર્થીઓના આંકડા વિશે વાત કરે છે, ત્યારે તેણે યાદ રાખવું જોઈએ કે ભારત લગભગ 130 કરોડ ગરીબો, મજૂરો, વંચિતો, ખેડૂતો વગેરેનો વિશાળ દેશ છે જેઓ તેમના અમૃત કાલ માટે તડપતા છે. તેના માટે ઘણી બધી વસ્તુઓ છે. બજેટ પાર્ટી માટે કરતાં દેશ માટે હોય તો સારું.

Leave a Reply

Your email address will not be published.