news

“મને એ જ શેર જોઈએ છે જે નીતિશ કુમારે લાલુ પ્રસાદ પાસેથી માંગ્યો હતો”: ઉપેન્દ્ર કુશવાહા

ઉપેન્દ્ર કુશવાહા માર્ચ 2017માં તેમની રાષ્ટ્રીય લોક સમતા પાર્ટીમાં વિલય કર્યા બાદ JDUમાં પરત ફર્યા હતા. કુશવાહાએ કહ્યું કે સંસદીય બોર્ડના વડા તરીકે તેમની પાસે કોઈ સત્તા નથી. આ પોસ્ટ એક પ્રકારની ‘ઝુંઝુના’ છે.

પટના: અસંતુષ્ટ જનતા દળ (યુનાઈટેડ)ના નેતા ઉપેન્દ્ર કુશવાહાએ મંગળવારે તેમના બળવાને બિહારના મુખ્યમંત્રી નીતિશ કુમારે ત્રણ દાયકા પહેલા રાષ્ટ્રીય જનતા દળ (આરજેડી)ના પ્રમુખ લાલુ પ્રસાદ યાદવને આપેલા પડકાર સાથે સરખાવ્યા હતા. JDU સંસદીય બોર્ડના પ્રમુખ કુશવાહાએ કહ્યું કે તેઓ નીતિશ કુમાર માટે ‘ઊંડું સન્માન’ ધરાવે છે, પરંતુ તેઓ (નીતીશ) પોતાના નિર્ણયો લેવામાં અસમર્થ છે. પરિણામે જેડીયુ નબળી પડી છે.

ભૂતપૂર્વ કેન્દ્રીય પ્રધાન ઉપેન્દ્ર કુશવાહાએ કહ્યું, “મને સ્પષ્ટ કરવા કહેવામાં આવ્યું હતું કે પાર્ટીમાં મારો હિસ્સો દાવો કરવાનો મારો મતલબ શું છે. હું આજે તે કરી રહ્યો છું. હું એ જ શેરની વાત કરી રહ્યો છું જે નીતિશ કુમારે તેમની 1994ની પ્રખ્યાત રેલીમાં માંગ્યો હતો. જ્યારે લાલુ પ્રસાદ અમારા નેતાને તેમનું હક આપવામાં અચકાતા હતા.

કુશવાહા પટનામાં આયોજિત ‘લવ કુશ’ રેલીનો ઉલ્લેખ કરી રહ્યા હતા. તેનો હેતુ બિહારમાં યાદવ જાતિના રાજકીય વર્ચસ્વમાં પાછળ રહી ગયેલા કુર્મી-કોઈરી જાતિના લોકોને એક કરવાનો હતો. રેલીમાં નીતીશ કુમારની હાજરીએ અવિભાજિત જનતા દળથી અલગ થવા અને સ્વતંત્ર રાજકીય સફરનો તખ્તો તૈયાર કર્યો.

ઉપેન્દ્ર કુશવાહા માર્ચ 2017માં તેમની રાષ્ટ્રીય લોક સમતા પાર્ટીમાં વિલય કર્યા બાદ JDUમાં પરત ફર્યા હતા. કુશવાહાએ કહ્યું કે સંસદીય બોર્ડના વડા તરીકે તેમની પાસે કોઈ સત્તા નથી. આ પોસ્ટ એક પ્રકારની ‘ઝુંઝુના’ છે.

તેમણે વધુમાં કહ્યું, “મેં ભૂતકાળમાં રાજ્યસભા છોડી દીધી છે. મને કેન્દ્રીય મંત્રી પરિષદમાંથી પણ દૂર કરવામાં આવ્યો હતો… જો તેઓને લાગે કે આ મારા માટે મોટો વિશેષાધિકાર છે, તો પાર્ટી મારા તમામ પદો પરત લઈ શકે છે. 2013 માં જ્યારે જેડીયુએ પ્રથમ વખત ભારતીય જનતા પાર્ટીથી અલગ થયા હતા, કુશવાહાએ દાવો કર્યો હતો કે “વિઘટનનો ખતરો” છે. આ ખતરો હવે અમારી પાર્ટી પર મંડરાઈ રહ્યો છે.

નાયબ મુખ્યપ્રધાન અને આરજેડી નેતા તેજસ્વી યાદવના ઉદયથી તેમને ખતરો છે કે કેમ એ પ્રશ્નનો સીધો જવાબ ટાળતાં તેમણે કહ્યું, “મારે કહેવું જોઈએ કે મુખ્ય પ્રધાન તેમના જાહેર નિવેદનોમાં કહેતા આવ્યા છે કે તેમના તમામ પગલાં, 2017 માં ફરીથી જોડાઈ રહ્યા છે. ભાજપ સાથે, ગયા વર્ષે છૂટાછેડા અને મહાગઠબંધનમાં જોડાવું અને ચૂંટણી માટે ઉમેદવારોની પસંદગી પણ અન્યના કહેવા પર કરવામાં આવી હતી…તેમાં જ સમસ્યા રહેલી છે. તે પોતાનો નિર્ણય લેવામાં અસમર્થ છે.

કુશવાહાએ એવો પણ દાવો કર્યો હતો કે સૌથી પછાત વર્ગનો JDUથી મોહભંગ થઈ રહ્યો છે. સોમવારે ભોજપુર જિલ્લામાં તેમના કાફલા પર થયેલા હુમલાનો ઉલ્લેખ કરતા કુશવાહાએ આરોપ લગાવ્યો કે સ્થાનિક પ્રશાસને મામલો દબાવવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. તેમણે આ મામલે પોલીસ મહાનિર્દેશક અથવા મુખ્ય સચિવના અંગત હસ્તક્ષેપની માંગ કરી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.