Bollywood

સુભાષ ચંદ્ર બોઝ જન્મજયંતિ: ‘બોઝ’ થી ‘ગુમનામી’… નેતાજી સુભાષચંદ્ર બોઝ પર બનેલી આ શ્રેષ્ઠ ફિલ્મો અને વેબ સિરીઝ અવશ્ય જોવી

સુભાષ ચંદ્ર બોઝ: નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝ પર ઘણી ફિલ્મો અને વેબસિરીઝ બનાવવામાં આવી છે, જેમાં નેતાજીના બાળપણ, યુવાનીથી લઈને ભારતીય સ્વાતંત્ર્ય સેનાની બનવા સુધીની વાર્તા કહેવામાં આવી છે.

સુભાષ ચંદ્ર બોઝ જન્મજયંતિ 2023: દેશ 23મી જાન્યુઆરીએ નેતાજી સુભાષચંદ્ર બોઝની 126મી જન્મજયંતિ ઉજવી રહ્યો છે. સૌથી બહાદુર દેશભક્તોમાંના એક, બોઝે ભારતને બ્રિટિશ શાસનમાંથી મુક્ત કરવા માટે ભારતીય રાષ્ટ્રીય સેના (INA) ની રચના કરી. 18 ઓગસ્ટ, 1945ના રોજ બોઝના મૃત્યુની જાહેરાત વિમાન દુર્ઘટનામાં કરવામાં આવી હતી. જો કે, તેના હાડકાં પર કોઈ ડીએનએ ટેસ્ટ કરવામાં આવ્યો ન હોવાથી ઘણા લોકોએ આ વાત પર વિશ્વાસ ન કર્યો.

બીજી તરફ, ફાયરબ્રાન્ડ નેતા સુભાષ ચંદ્ર બોઝનું અસાધારણ જીવન ખૂબ જ ઉત્સુકતા જગાડે છે અને ઘણા ફિલ્મ નિર્માતાઓએ પણ તેમના જીવનને સેલ્યુલોઇડ પર લાવીને આજની પેઢીને તેમની વિચારધારા અને પદ્ધતિઓથી વાકેફ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો છે. ચાલો જાણીએ બોસ પર મોટા પડદા અને નાના પડદા પર કઈ કઈ ફિલ્મો અને વેબસીરીઝ બની છે.

સુભાષ ચંદ્ર (1966)
1966ની ફિલ્મ ‘સુભાષ ચંદ્ર’ આપણને બોઝને ભારતના આદર્શો અને સ્વતંત્રતા માટે લડવા માટે તૈયાર એક ઉગ્ર રાજકીય કાર્યકર તરીકે બતાવે છે. તે બોઝના બાળપણની વાર્તા, તેમના કૉલેજના વર્ષો અને ભારતીય નાગરિક સેવા પરીક્ષા સાથેના તેમના અનુભવની પણ વાત કરે છે. આ ફિલ્મનું નિર્દેશન પીયૂષ બોઝ દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું, જેમાં સમર કુમારે બોઝની ભૂમિકા ભજવી હતી.

નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝ: ધ ફર્ગોટન હીરો (2004)
ફિલ્મ નિર્માતા શ્યામ બંગાળએ 2004ની ફિલ્મ ‘નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝઃ ધ ફર્ગોટન હીરો’ દ્વારા બોઝના નજરકેદમાંથી ભાગી જવા, ભારત છોડવા અને INA (આઝાદ હિંદ ફોજ)ની રચના પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું. તે પછી ભારતને બ્રિટિશ શાસનમાંથી મુક્ત કરવા માટે આઝાદ હિંદ ફોજનો સંઘર્ષ, નાઝી જર્મની સાથે બોઝનો અનુભવ, INA ની હાર, બોઝનું મૃત્યુ અને INA સૈનિકની અજમાયશ દર્શાવે છે. આ ફિલ્મમાં સચિન ખેડેકરે મુખ્ય ભૂમિકા ભજવી હતી અને તેમને આ ફિલ્મ માટે બે રાષ્ટ્રીય ફિલ્મ પુરસ્કારોથી નવાજવામાં આવ્યા હતા.

બોસ: ડેડ/લાઇવ (2017)
ફિલ્મ નિર્માતા એકતા કપૂરે લેખક ઔજ ધરના 2012ના પુસ્તક ‘ઈન્ડિયાઝ બિગેસ્ટ કવર-અપ’ પર આધારિત વેબ સિરીઝ બનાવી છે. શ્રેણીમાં એ કહેવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો કે બોઝનું મૃત્યુ તાઈવાન વિમાન દુર્ઘટનામાં થયું ન હતું. આ સિરીઝમાં રાજકુમાર રાવે મુખ્ય ભૂમિકા ભજવી હતી.

નેતાજી (2019)
1966ની ફિલ્મ ‘સુભાષ ચંદ્ર’ની જેમ, 2019ની બંગાળી ટેલિવિઝન શ્રેણી ‘નેતાજી’ પણ સુભાષ ચંદ્ર બોઝનું બાળપણ અને યુવાની દર્શાવે છે. બોઝ દેશના મહાન સ્વાતંત્ર્ય સેનાની કેવી રીતે બન્યા તે બતાવવાનો પ્રયાસ શ્રેણીમાં કરવામાં આવ્યો હતો.

વિસ્મૃતિ (2019)
2019માં આવેલી ‘ગુમનામી’, શ્રીજીત મુખર્જીનું સાહસ હતું. તેમાં સિદ્ધાંત અને પરિસ્થિતિગત પુરાવાના આધારે કહેવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો કે નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝ ગુમનામી બાબાના રૂપમાં સંન્યાસી તરીકે જીવ્યા હતા. પ્રોસેનજીત ચેટર્જીએ આ ભૂમિકા ભજવી હતી. દસ્તાવેજી ફિલ્મ નિર્માતા અમલાન કુસુમ ઘોષની આ જ વિષય પરની બીજી ફિલ્મ ‘સંન્યાસી દેશનાયોક’ આ વર્ષે રિલીઝ થવા જઈ રહી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.