news

નીલમણિ ફૂકનનું મૃત્યુઃ જ્ઞાનપીઠ પુરસ્કાર વિજેતા નીલમણિ ફૂકનના નિધન પર સીએમ હિમંતાએ કહ્યું- આવી ખોટ, જે ભરપાઈ કરવી મુશ્કેલ છે

નીલમણિ ફૂકનનું નિધન થયું: આસામના મુખ્યમંત્રી હિમંતા વિશ્વ સરમાએ પ્રખ્યાત કવિના નિધન પર ઊંડું દુઃખ વ્યક્ત કર્યું છે. ફુકનને તેમના કાવ્ય સંગ્રહ ‘કવિતા’ માટે 1981માં સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કાર મળ્યો હતો.

નીલમણિ ફૂકનનું નિધન થયું: પ્રખ્યાત આસામી સાહિત્યકાર નીલમણિ ફૂકન, જેમને જ્ઞાનપીઠ પુરસ્કારથી નવાજવામાં આવ્યા હતા, તેમનું ગુરુવારે નિધન થયું હતું. તેમની ઉંમર 90 વર્ષની હતી. હોસ્પિટલમાંથી પ્રાપ્ત માહિતી અનુસાર, વૃદ્ધાવસ્થા સંબંધિત બીમારીઓને કારણે તેમનું મૃત્યુ થયું છે. તેમના પરિવારમાં પત્ની, બે પુત્ર અને એક પુત્રી છે.

ફુકનને બુધવારે શ્વાસ લેવામાં તકલીફની ફરિયાદ બાદ સ્થાનિક હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. આ પછી તેને ગૌહાટી મેડિકલ કોલેજ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યો હતો. આસામના મુખ્યમંત્રી હિમંતા બિસ્વા સરમાએ પ્રખ્યાત કવિના નિધન પર ઊંડું દુઃખ વ્યક્ત કર્યું છે. “કવિય ઋષિ નીલામણિ ફુકન એવા તેજસ્વી સાહિત્યિક સિતારાઓમાંના એક હતા જેમણે આસામી સાહિત્યને સમૃદ્ધ બનાવ્યું હતું અને તેમનું યોગદાન હંમેશા યાદ રાખવામાં આવશે,” તેમણે નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.

જ્ઞાનપીઠ એવોર્ડ મેળવનાર તેઓ ત્રીજા વ્યક્તિ હતા
પરિવાર પ્રત્યે સંવેદના વ્યક્ત કરતાં શર્માએ કહ્યું કે તેમના મૃત્યુથી એવું નુકસાન થયું છે કે તેને પુનઃપ્રાપ્ત કરવું મુશ્કેલ બનશે. મુખ્યમંત્રીએ કહ્યું કે ફૂકનના અંતિમ સંસ્કાર સંપૂર્ણ રાજ્ય સન્માન સાથે કરવામાં આવશે. ફુકનને સાહિત્યમાં તેમના સર્વાંગી યોગદાન માટે વર્ષ 2021 માટે જ્ઞાનપીઠ પુરસ્કાર આપવામાં આવ્યો હતો. બિરેન્દ્ર નાથ ભટ્ટાચાર્ય અને મામોની (ઇન્દિરા) રાયસમ ગોસ્વામી પછી આસામમાં જ્ઞાનપીઠ પુરસ્કાર મેળવનાર તેઓ ત્રીજા વ્યક્તિ હતા. ફુકનને તેમના કાવ્ય સંગ્રહ ‘કવિતા’ માટે સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા. આ માટે 1981માં સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કાર મળ્યો. આ સાથે 1990માં પદ્મશ્રી અને 2002માં સાહિત્ય અકાદમી ફેલોશિપ એનાયત કરવામાં આવી હતી. “કાવ્ય ઋષિ” ના બિરુદથી સન્માનિત, ફુકનનો જન્મ અને ઉછેર આસામના ઉપલા શહેર ડેરગાંવમાં થયો હતો. જેના કારણે તેઓ પ્રકૃતિ, કલા અને ભારતીય શાસ્ત્રીય સંગીતથી ખૂબ પ્રભાવિત હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published.