news

જમ્મુ કાશ્મીરઃ જમ્મુ-કાશ્મીરમાં મતદાનને લઈને ચાલી રહેલી અટકળોનો અંત, મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનરે કહ્યું આ મોટી વાત

CECએ જમ્મુ-કાશ્મીરમાં મતદાનને લઈને સ્થિતિ સ્પષ્ટ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો. તેમણે કહ્યું કે જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં વિધાનસભાની ચૂંટણી હવામાન અને સુરક્ષાની ચિંતાઓ સહિત વિવિધ પરિબળોને ધ્યાનમાં રાખીને કરવામાં આવશે.

જમ્મુ કાશ્મીરમાં ચૂંટણીઃ ત્રિપુરા, મેઘાલય અને નાગાલેન્ડમાં યોજાનારી વિધાનસભા ચૂંટણીની તારીખો બુધવારે ચૂંટણી પંચ દ્વારા જાહેર કરવામાં આવી હતી. તે જ સમયે, આ જાહેરાત પછી, હવે જમ્મુ-કાશ્મીરમાં ચૂંટણીની તારીખોને લઈને અટકળોનું બજાર ગરમ થવા લાગ્યું છે.

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર (CEC) રાજીવ કુમારે બુધવારે આ અંગે સ્થિતિ સ્પષ્ટ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં વિધાનસભાની ચૂંટણી હવામાન અને સુરક્ષાની ચિંતાઓ સહિત વિવિધ પરિબળોને ધ્યાનમાં રાખીને કરવામાં આવશે.

મતદાર યાદીની સુધારણા

કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશ (જમ્મુ અને કાશ્મીર) માં ચૂંટણીના સંભવિત સમય વિશે અહીં એક પ્રશ્નના જવાબમાં, કુમારે કહ્યું કે જ્યાં પણ ચૂંટણીઓ યોજાવાની હોય, તે સુનિશ્ચિત કરવાની કમિશનની ફરજ છે કે યોગ્ય પ્રક્રિયા મુજબ સરકારની રચના થાય. તેમણે કહ્યું કે જમ્મુ-કાશ્મીરમાં સીમાંકનની પ્રક્રિયા પૂર્ણ થઈ ગઈ છે અને તે જ રીતે મતદાર યાદીમાં પણ સુધારો કરવામાં આવી રહ્યો છે.

જૂની સિસ્ટમ હેઠળ ચા મળશે

સીઈસીએ કહ્યું કે પુનઃગઠિત અને નવા મતવિસ્તારમાં રિટર્નિંગ અધિકારીઓ અને વધારાના ચૂંટણી નોંધણી અધિકારીઓની પણ નિમણૂક કરવામાં આવી છે. કુમારે કહ્યું કે પ્રક્રિયા પૂર્ણ થયા પછી ચૂંટણી યોજવી જોઈએ અને હવામાન, સુરક્ષાની ચિંતાઓ અને અન્ય તમામ પરિબળોને ધ્યાનમાં રાખીને નિર્ણય લેવામાં આવશે.

ગયા વર્ષે આ યાદી જાહેર કરવામાં આવી હતી

કૃપા કરીને જણાવો કે જમ્મુ અને કાશ્મીરની અંતિમ મતદાર યાદી 25 નવેમ્બર 2022ના રોજ પ્રકાશિત કરવામાં આવી હતી. આ યાદી વર્ષ 2019માં જમ્મુ-કાશ્મીરમાંથી કલમ 370 નાબૂદ થયા બાદ આવી છે. કલમ 370 નાબૂદ કર્યા પછી, જમ્મુ અને કાશ્મીરમાંથી વિશેષ રાજ્યનો દરજ્જો નાબૂદ કરવામાં આવ્યો. આ સાથે જમ્મુ-કાશ્મીરથી લદ્દાખને અલગ કરીને સરકારે બે કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશ બનાવ્યા હતા. એક જમ્મુ-કાશ્મીર અને બીજું લદ્દાખ. સીમાંકનની પ્રક્રિયા બાદ કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશ જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં વિધાનસભા બેઠકોની સંખ્યા 83 થી વધીને 90 થઈ ગઈ છે. અહીં એ સ્પષ્ટ કરો કે પાકિસ્તાન અધિકૃત કાશ્મીર (PoK)ને ફાળવવામાં આવેલી બેઠકો આ બેઠકોમાં ઉમેરવામાં આવી નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.