news

‘રાહુલની ભારત જોડો યાત્રા, કોમ્યુનિકેશન ગેપ અને AAP…’ કોંગ્રેસના એકમાત્ર મુસ્લિમ ધારાસભ્યે ગુજરાતમાં હારનું કારણ જણાવ્યું

ઈમરાન ખેડાવાલાએ કહ્યું કે આ વખતે ‘આપ’ના કારણે કોંગ્રેસના વોટ વિભાજિત થયા જ્યારે ભાજપના વોટ અકબંધ રહ્યા. તેમણે કહ્યું કે ભાજપથી અસંતુષ્ટ લોકોએ કોંગ્રેસને બદલે આમ આદમી પાર્ટીને મત આપ્યો.

ગુજરાત વિધાનસભાની ચૂંટણીમાં કોંગ્રેસને ખરાબ હારનો સામનો કરવો પડ્યો છે. 2017ની વિધાનસભા ચૂંટણીમાં 77 બેઠકો જીતનારી પાર્ટી આ વખતે માત્ર 17 બેઠકો પર જ ઘટી ગઈ છે. જો કે કોંગ્રેસની હારના ઘણા કારણો હોઈ શકે છે, પરંતુ એક મુખ્ય કારણ રાહુલ ગાંધીનું ગુજરાતની ધરતીને ટાળવાનું છે. ગત ચૂંટણીમાં રાહુલ ગાંધીએ ગુજરાતમાં જોરદાર રેલીઓ કરી હતી, પરંતુ આ વખતે તેઓ ‘ભારત જોડો યાત્રા’માં એટલા વ્યસ્ત હતા કે તેઓ ગુજરાત માટે સમય કાઢી શક્યા નથી.

જમાલપુર-ખાડિયા બેઠક પરથી જીતેલા કોંગ્રેસના એકમાત્ર મુસ્લિમ ધારાસભ્ય ઈમરાન ખેડાવાલાએ પણ આ અંગે સવાલો ઉઠાવ્યા હતા. તેમણે ધ ઈન્ડિયન એક્સપ્રેસને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં જણાવ્યું કે રાહુલ ગાંધી ‘ભારત જોડો યાત્રા’માં વ્યસ્ત હતા, જેનું આયોજન એક વર્ષ પહેલા કરવામાં આવ્યું હતું. તેમણે કહ્યું, “તમારે દિલ્હીને પૂછવું પડશે કે તેમની મુલાકાતમાં ગુજરાતને શા માટે સામેલ કરવામાં આવ્યું નથી. કદાચ દિલ્હી સ્તરે પાર્ટીએ ગુજરાતને ધ્યાનમાં લઈને અહીં વધુ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું જોઈએ.”

ગુજરાતમાં કોંગ્રેસ માટે શું ખોટું થયું?

ખેડાવાલાએ કહ્યું કે આ વખતે ‘આપ’ (આપ)ના કારણે કોંગ્રેસના વોટ વિભાજિત થયા છે જ્યારે ભાજપ (બીજેપી)ના વોટ અકબંધ રહ્યા છે. તેમણે કહ્યું કે ભાજપથી અસંતુષ્ટ લોકોએ કોંગ્રેસને બદલે આમ આદમી પાર્ટીને મત આપ્યો. ખેડાવાલાએ કહ્યું, “મારી સીટ (જમાલપુર-ખાડિયા)માં AIMIM એ પણ લગભગ 15,000 મત લઈને મારા વોટ શેરને નુકસાન પહોંચાડ્યું હતું. AAPએ ઈવેન્ટ મેનેજમેન્ટ દ્વારા તેના પ્રચારને આઉટસોર્સ કર્યો હતો. તેમની પાસે સંગઠન કે બૂથ સ્તરના કાર્યકરો નથી. અમારી પાસે તે બધું હતું, અમારું બૂથ મેનેજમેન્ટ. સારું હતું અને અમારું ડોર ટુ ડોર પ્રચાર પણ સારું હતું.”

કોંગ્રેસના ધારાસભ્યએ કહ્યું, “હું માનું છું કે અમે લોકો સુધી અમારો મેનિફેસ્ટો સારી રીતે પહોંચાડી શક્યા નથી. આ સાથે અમારું પ્રચાર ભાજપની સરખામણીએ નબળું હતું. પાર્ટીએ ચૂંટણીના બે મહિના પહેલા અમને પત્રિકાઓ, જાહેરાત સામગ્રી, એલઇડી વાન વગેરે જેવા સંસાધનો આપ્યા હતા પરંતુ તેનો ઉપયોગ ઉમેદવાર પર છે. હું સંમત છું કે મેનેજમેન્ટ અને સિસ્ટમમાં થોડી ઉણપ હતી.તેમણે કહ્યું કે પાર્ટીના રાષ્ટ્રીય સ્તર સાથે થોડી કોમ્યુનિકેશન ગેપ છે.

‘તેની ગેરહાજરીથી થયેલું નુકસાન’

કોંગ્રેસના ધારાસભ્યએ રાહુલ ગાંધી, પ્રિયંકા ગાંધી અને અન્ય વરિષ્ઠ નેતાઓની રેલીઓમાં ગેરહાજરી પર પણ ગુસ્સો વ્યક્ત કર્યો હતો. તેમણે કહ્યું, “રાહુલ જી, પ્રિયંકા જી, સોનિયા જી અને અન્ય રાષ્ટ્રીય સ્તરના કોંગ્રેસના નેતાઓની રેલીઓ થવી જોઈતી હતી. તેમની ગેરહાજરીને કારણે કોંગ્રેસને ચોક્કસપણે નુકસાન થયું છે.”

શું બળવાખોરોએ કોંગ્રેસની રમત બગાડી?

આ જવાબ પર ધારાસભ્ય ખેડાવાલાએ કહ્યું કે કોંગ્રેસ છોડીને ભાજપમાં ગયેલા ઘણા લોકો હાર્યા છે અને કેટલાક જીત્યા છે. તેમણે કહ્યું, “મને નથી લાગતું કે તેની અસર થઈ છે. ધારાસભ્યના પક્ષ બદલવાનો અર્થ એ નથી કે પાર્ટીના કાર્યકરો પણ બદલાઈ રહ્યા છે. તેઓ કોંગ્રેસ સાથે જ રહ્યા.”

Leave a Reply

Your email address will not be published.