news

UPમાં GST વિભાગના દરોડાથી વેપારીઓમાં ખળભળાટ મચી ગયો છે

આજકાલ ઉત્તર પ્રદેશના જિલ્લાઓમાં જીએસટીના દરોડાને લઈને વેપારીઓમાં ભારે રોષ જોવા મળી રહ્યો છે. GSTના આ દરોડા ખુદ મુખ્યમંત્રીના શહેર નોઈડાથી લઈને ગોરખપુર સુધીના વેપારીઓ પર લગાવવામાં આવ્યા છે.

નવી દિલ્હી: ઉત્તર પ્રદેશ રાજ્યના વાણિજ્ય કર વિભાગે રાજ્યના ઘણા જિલ્લાઓમાં તમામ નાના-મોટા વેપારીઓ પર દરોડા પાડ્યા છે. આ દરોડાના કારણે ઘણા જિલ્લાના બજારો બંધ રહ્યા હતા અને વેપારીઓના વિરોધને કારણે 7 દિવસ બાદ આ ઝુંબેશ બંધ કરી દેવામાં આવી છે. આજકાલ ઉત્તર પ્રદેશના જિલ્લાઓમાં જીએસટીના દરોડાને લઈને વેપારીઓમાં ભારે રોષ જોવા મળી રહ્યો છે. GSTના આ દરોડા ખુદ મુખ્યમંત્રીના શહેર નોઈડાથી લઈને ગોરખપુર સુધીના વેપારીઓ પર લગાવવામાં આવ્યા છે.

આ દરોડાના વિરોધમાં ઘણા શહેરોમાં વેપારીઓ તેમની દુકાનો બંધ કરીને રસ્તા પર બેસી ગયા હતા, જ્યારે જેવર શહેરમાં વેપારીઓની પોલીસ સાથે ઘર્ષણ થયું હતું. હાલમાં વેપારીઓના રોષને જોતા હવે 7 દિવસ બાદ રાજ્યના વાણિજ્ય વેરા વિભાગે આ દરોડા અટકાવ્યા છે.

એક વેપારીએ કહ્યું કે અમે મોબાઈલ વેચીએ છીએ, પરંતુ જ્યારે તમે ઉપરની કંપનીઓમાંથી સામાન ખરીદવા જાઓ છો ત્યારે તેઓ ત્યાં બિલ ભરતા નથી. અન્ય એક બિઝનેસમેન કહે છે કે આ મારી રેસ્ટોરન્ટ છે, હું પોતે એક કારીગર છું, બિરયાની બનાવું છું અને વેચું છું. આમાં શું બાકી છે…

બીજી તરફ, રાજ્યના વાણિજ્ય વેરા વિભાગે દરોડા પાડીને ઘણી જગ્યાએ ટેક્સ ચોરી કરતા વેપારીઓને પકડી પાડ્યા હતા. ઘણાને દંડ પણ ફટકારવામાં આવ્યો છે. પરંતુ, અધિકારીઓ આ સર્વે અંગે સત્તાવાર રીતે વાત કરતા શરમાતા હોય છે. એસજીએસટીના સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર બેંક ટ્રાન્ઝેક્શન અને ટેક્સ ચોરીની સ્થાનિક માહિતીના આધારે દરોડા પાડવામાં આવ્યા છે. જેમાં જીએસટી માટે રજીસ્ટ્રેશન ન કરાવનાર વેપારીઓ પર દરોડા પાડવામાં આવ્યા છે. અધિકારીનું કહેવું છે કે આવા વેપારીઓ પર પણ દરોડા પાડવામાં આવ્યા હતા જેઓ નોંધણીની મર્યાદાથી વધુ વેપાર કરીને ઓછો ટેક્સ ચૂકવતા હતા.

ડેપ્યુટી કોમર્શિયલ ટેક્સ ઓફિસર કુલદીપ સિંહે કહ્યું કે જે લોકોએ નોંધણી કરાવી નથી તેમની સામે આ કાર્યવાહી કરવામાં આવી રહી છે, બાકીના વેપારીઓએ ડરવાની જરૂર નથી.

હાલમાં ઉત્તર પ્રદેશમાં લગભગ 26 લાખ વેપારીઓ નોંધાયેલા છે. પરંતુ સરકારનો અંદાજ છે કે રજિસ્ટ્રેશન વગર બિઝનેસ કરનારા લોકોની સંખ્યા 5 લાખથી વધુ છે. જેના કારણે હવે એસજીએસટીની ટીમ લગભગ તમામ જિલ્લાઓમાં સર્વે કરી રહી છે. પરંતુ હજારો નાના વેપારીઓ આ સર્વેની પદ્ધતિથી નારાજ છે.

વેપારીઓના ગુસ્સાને જોઈને સમાજવાદી પાર્ટીએ પણ ટ્વીટ કરીને સરકાર પર નિશાન સાધ્યું છે. એસપીનું કહેવું છે કે રાજ્યના તમામ વેપારીઓએ SGSTના પક્ષપાતી દરોડાનો વિરોધ કરવો જોઈએ. એસપી વેપારીઓની સાથે છે.

સ્થિતિ એવી બની છે કે GSTના આ દરોડા અંગે ખુદ ઉત્તર પ્રદેશના અનેક મંત્રીઓએ નિવેદનો આપવા પડ્યા છે. યોગી સરકારમાં રાજ્યકક્ષાના મંત્રી નીતિન અગ્રવાલ કહે છે કે અમે સરકારી સ્તરે વાત કરી છે કે વેપારીઓને હેરાન ન થવું જોઈએ.

બિઝનેસ બોર્ડ એનસીઆરના પ્રમુખ સુનીલ ગુપ્તાએ કહ્યું કે અમે રજિસ્ટ્રેશન વગરના વેપારના વિરોધમાં છીએ, પરંતુ જે રીતે દરોડા પાડીને વેપારીને ડરાવવામાં આવી રહ્યા છે તે અમે વિરુદ્ધ છીએ.
તમને જણાવી દઈએ કે આ વર્ષે જૂનમાં યુપીના વાણિજ્ય વિભાગે પોતે સ્વીકાર્યું હતું કે GSTનું ટેક્સ કલેક્શન લગભગ 14 હજાર કરોડથી વધીને 26 હજાર કરોડ થઈ ગયું છે. તેમ છતાં પોલીસ દ્વારા દુકાનો અને રેસ્ટોરન્ટના સર્વેને કારણે વેપારીઓમાં ભારે ગભરાટ જોવા મળી રહ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.