Bollywood

ઈન્ડિયા લોકડાઉન રિવ્યુ: મધુર ભંડારકરની ફિલ્મ કોરોનાના દર્દને ખૂબ જ સારી રીતે વર્ણવે છે, લોકડાઉન ફરી યાદ રહેશે

ઈન્ડિયા લોકડાઉન મૂવી સ્ટોરી: લોકડાઉનને કોણ ભૂલી શકે… મધુર ભંડારકરની આ ફિલ્મ તમારા મનમાં લોકડાઉનના ઘા તાજા કરશે.

ભારત લોકડાઉન મૂવી સમીક્ષા: લોકડાઉન કોણ ભૂલી શકે છે. અચાનક આખો દેશ બંધ થઈ ગયો. તે જ્યાં હતો ત્યાં અટકી ગયો. કોરોનાએ જીવન બદલી નાખ્યું. લોકડાઉન દરમિયાન બધાએ ઘણું સહન કર્યું અને ઘણું જોયું અને ઘણું બધું એવું હતું જે આપણે ફક્ત સાંભળ્યું અને જોયું ન હતું. મધુર ભંડારકરની ફિલ્મ પણ આ જ બતાવે છે અને તમે એ દિવસો પર પાછા જાઓ જ્યારે બધા પોતપોતાના ઘરમાં કેદ હતા.

વાર્તા
આ વાર્તા ત્યારે શરૂ થાય છે જ્યારે જીવન સામાન્ય હતું અને કોરોના દસ્તક આપી રહ્યો હતો. પરંતુ કોઈ તેને ગંભીરતાથી લેતું ન હતું. કોઈ તેની ગર્લફ્રેન્ડને મળવાનું પ્લાનિંગ કરી રહ્યું હતું. તો કોઈ બીજા શહેરમાં પરિવાર સાથે રહેવાનું વિચારી રહ્યું હતું. કોઈ ગરીબ ગામડામાંથી શહેરમાં આવ્યો અને પૈસા કમાવવાની કોશિશ કરી રહ્યો હતો. પરંતુ પછી અચાનક કોરોના આવ્યો. લોકડાઉન થયું અને દરેકનું જીવન બદલાઈ ગયું.
મધુર ભંડારકરે પોતાની ફિલ્મ ઈન્ડિયા લોકડાઉન દ્વારા આ જ વાર્તા બતાવી છે. કેવી રીતે કોરોના અને લોકડાઉને દરેકના જીવનમાં ઉથલપાથલ મચાવી. લોકો પરિવારને મળી શક્યા ન હતા. મજૂરોએ કઈ મજબૂરીમાં શહેર છોડીને ગામડાઓમાં જવું પડ્યું. સોસાયટીઓમાં ઘરની મદદ પર કેવી રીતે પ્રતિબંધ હતો. સેક્સ વર્કર્સની કહાની પણ બતાવવામાં આવી છે કે તેમની સાથે શું થયું.

આ ફિલ્મ જોતી વખતે તમને એ દિવસો ફરી યાદ આવે છે. કદાચ કેટલાક લોકોના મનમાં લોકડાઉનની યાદો ધૂંધળી થઈ ગઈ છે. આ ફિલ્મ તે ઝાકળને દૂર કરે છે. શરૂઆતમાં કેટલાક લોકો માસ્ક પહેરવાને મૂર્ખ કહેતા હતા. કેટલાંક ગરીબો રોટલી માટે ઝંખે છે. કેટલાંક મજૂરો ઘણા દિવસો સુધી ચાલીને તેમના ગામ કેવી રીતે પહોંચ્યા. આવી કેટલીક વાતો આપણે ટીવી પર સાંભળી અને જોઈ છે પરંતુ તેની પાછળ એક વાર્તા હતી અને તે વાર્તા પણ મીઠી રીતે સામે આવી છે.

આ ફિલ્મના કેટલાક દ્રશ્યો તમને હચમચાવી નાખે છે. અને એક એવું દ્રશ્ય આવે છે જ્યારે ભૂખથી પીડાતા મજૂરનો પરિવાર સડેલા કેળા ખાઈ રહ્યો હોય, ત્યારે તમે તમારી આંખો બંધ કરો. મધુરએ લોકડાઉનની પીડાને ખૂબ સારી રીતે દર્શાવી છે. તેમણે ક્યાંય વસ્તુઓને ન્યાયી ઠેરવવાનો પ્રયાસ કર્યો નથી. સામાન્ય લોકોને શું લાગ્યું અને આપણે આપણી આસપાસ શું જોયું તે બતાવ્યું અને તે જ આ ફિલ્મની સુંદરતા છે.

અભિનય
શ્વેતા બાસુ પ્રસાદે મેહરુનિસા નામની સેક્સ વર્કરની ભૂમિકા ભજવી છે. તેને ઘણી સ્ક્રીન સ્પેસ મળી છે અને શ્વેતાએ અદ્ભુત કામ કર્યું છે. આહાના કુમરા મૂન આલ્વેસ નામના પાયલોટના રોલમાં છે. અને જ્યારે લોકડાઉન તેને કેદ કરે છે ત્યારે ઉડતી છોકરી શું કરે છે. આહાના આ પાત્ર દ્વારા તેને સારી રીતે દર્શાવવામાં સક્ષમ હતી, (પ્રતિક બબ્બર) પ્રતિક બબ્બરે માધવ નામના કાર્યકરની ભૂમિકા ભજવી છે અને તેણે શાનદાર અભિનય કર્યો છે.

પ્રથિન કેટલાક દ્રશ્યોમાં તમારી આંખોમાં આંસુ લાવે છે. પ્રતિકનો આ નવો અવતાર છે અને આ માટે પ્રતિકની પ્રશંસા થવી જોઈએ. તેણીએ તેની સાથે સંપૂર્ણ ન્યાય કર્યો છે, સાઈ તામ્હાંકરે ફૂલમતીની ભૂમિકા ભજવી છે જે માધવની પત્ની છે અને તેનું કામ પણ સારું છે. પ્રકાશ બેલાવાડી નાગેશ્વર રાવનું પાત્ર ભજવે છે જે તેની પુત્રીની ડિલિવરી માટે મુંબઈથી હૈદરાબાદ જવા માંગે છે. તેમનું કામ પણ સારું છે.

મધુર ભંડારકરનું ડિરેક્શન સારું છે. મધુરે ફિલ્મ પર પકડ બનાવી રાખી છે. પરંતુ વાર્તા લોકડાઉન સાથે સંબંધિત હોવાથી, તે મોટે ભાગે આપણે જોયું છે. આ હોવા છતાં મધુરે કેટલાક ટ્વિસ્ટ મૂકવાનો પ્રયાસ કર્યો છે.

અછત
ફિલ્મમાં સેક્સ વર્કરોને થતી સમસ્યાઓ પર ખૂબ ધ્યાન આપવામાં આવ્યું છે. તે ભાગનો સ્ક્રીન ટાઈમ વધુ છે અને તે આ ફિલ્મની ખામી હોવાનું જણાય છે. કારણ કે આપણે ફિલ્મની વાર્તા જાણીએ છીએ, તેથી જો થોડા વધુ ટ્વિસ્ટ અને ટર્ન્સ નાખવામાં આવ્યા હોત તો ફિલ્મ વધુ રસપ્રદ બની શકી હોત.

પરંતુ એકંદરે મધુર લોકડાઉનની પીડા બતાવવામાં સફળ રહ્યો છે અને ZEE5 પર રિલીઝ થયેલી આ ફિલ્મ જોઈ શકાય છે. તમારા લોકડાઉનના દિવસોની યાદો ચોક્કસપણે તાજી થશે.

રેટિંગ – 5 માંથી 3.5 તારા

Leave a Reply

Your email address will not be published.