news

NDA પાસિંગ આઉટ પરેડમાં નૌકાદળના વડાએ કહ્યું, ‘એઆઈ જેવી અદ્યતન તકનીક દ્વારા સુરક્ષા પરિદ્રશ્ય જટિલ…’

ભારતીય નૌકાદળ: NDAના 143મા અભ્યાસક્રમની પાસિંગ આઉટ પરેડનું આયોજન ખડકવાસલા, પુણે ખાતે કરવામાં આવ્યું હતું. ચીફ ઓફ ડિફેન્સ સ્ટાફ જનરલ અનિલ ચૌહાણ સહિત ત્રણ વર્તમાન સેના પ્રમુખો પણ એકેડેમીના ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થીઓ છે.

NDA પાસિંગ આઉટ પરેડ: નેશનલ ડિફેન્સ એકેડમી (NDA) ની 143મી પાસિંગ આઉટ પરેડ બુધવારે (30 નવેમ્બર) પુણેમાં આયોજિત કરવામાં આવી હતી. દરમિયાન, નેવી ચીફ એડમિરલ આર.કે. હરિ કુમાર (નેવી ચીફ એડમિરલ આર. હરિ કુમાર) પણ હાજર હતા. આ દરમિયાન નૌકાદળના વડાએ કેડેટ્સને અભિનંદન પાઠવ્યા હતા અને તેમના ઉજ્જવળ ભવિષ્યની કામના કરી હતી.

ઉપરાંત, કેડેટ્સને સંબોધિત કરતી વખતે, તેમણે કહ્યું કે આજે એક એવી દુનિયા છે જેમાં આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ (AI) અને ઓટોનોમસ પ્લેટફોર્મ્સ જેવી અદ્યતન ટેકનોલોજીના આગમનથી સુરક્ષા પરિદ્રશ્ય જટિલ બની ગયું છે. એક એવી દુનિયા કે જેમાં તમારે જગ્યા, સાયબરસ્પેસ અને જ્ઞાનાત્મક ડોમેનનો સમાવેશ કરવા માટે જમીન, સમુદ્ર અને હવાની પરંપરાગત સીમાઓથી આગળના જોખમો પર વાટાઘાટો કરવાની જરૂર પડશે.
નૌકાદળના વડાએ કેડેટ્સને કહ્યું કે જે ક્ષણે તમે આ સૈન્ય અકાદમીમાંથી બહાર નીકળશો, ત્યારે તમે એક આકારહીન વિશ્વનો સામનો કરશો જે હવે યુદ્ધ અને શાંતિની સરળ વ્યાખ્યાઓ દ્વારા વ્યાખ્યાયિત નથી. એક એવી દુનિયા કે જેમાં પરંપરાગત યુદ્ધનો ખતરો હજુ પણ છે.

ભારતીય લશ્કરી એકેડમી

બુધવારે પુણેના ખડકવાસલામાં NDAના 143મા કોર્સની પાસિંગ આઉટ પરેડનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. NDAની આ પરેડ ખેતરપાલ મેદાનમાં થાય છે. આ મેદાનનું નામ સેકન્ડ લેફ્ટનન્ટ અરુણ ખેત્રપાલના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું છે, જેઓ 1971ના ભારત-પાકિસ્તાન યુદ્ધ દરમિયાન શકરગઢના યુદ્ધના મેદાનમાં બસંતરના યુદ્ધમાં મૃત્યુ પામ્યા હતા. ત્રણેય વર્તમાન આર્મી ચીફ એર ચીફ માર્શલ વીઆર ચૌધરી, નેવી ચીફ એડમિરલ હરિ કુમાર અને આર્મી ચીફ જનરલ મનોજ પાંડે એકેડમીના 61મા કોર્સમાંથી છે. ચીફ ઓફ ડિફેન્સ સ્ટાફ જનરલ અનિલ ચૌહાણ પણ એકેડેમીના ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થી છે.

NDAની પાસિંગ આઉટ પરેડ મિલિટરી એકેડમીમાંથી ત્રણ વર્ષની લાંબી અને સખત તાલીમ બાદ બહાર આવે છે. એનડીએમાંથી પાસ આઉટ થયા પછી, કેડેટ્સ તેમની સંબંધિત સશસ્ત્ર દળો અકાદમીઓમાં પ્રી-કમિશનિંગ તાલીમના બીજા વર્ષ માટે આગળ વધે છે. તમને જણાવી દઈએ કે કેરળના કન્નુર જિલ્લામાં સ્થિત એઝિમાલામાં ભારતીય નેવલ એકેડમી છે. ઉત્તરાખંડની રાજધાની દેહરાદૂનમાં ભારતીય સેના માટે એક મિલિટરી એકેડમી છે. તે જ સમયે, વાયુસેના માટે તેલંગાણામાં સ્થિત ડુંડીગલમાં એરફોર્સ એકેડમી છે.

એનડીએની પાસિંગ આઉટ પરેડ આ રીતે થાય છે

પરેડની શરૂઆત પરેડ ગ્રાઉન્ડ સાથે થાય છે. આ પછી, એનડીએના ગીત હમ એનડીએ કે કેડેટ હૈની ધૂન પર કૂચ કરીને, બાકીના સૈનિકો ક્વાર્ટર માસ્ટરના કિલ્લાના દરવાજામાંથી બહાર આવે છે. એકેડેમીના ડેપ્યુટી કમાન્ડન્ટ અને કમાન્ડન્ટ મુખ્યાલય પુણે સધર્ન કમાન્ડના આર્મી કમાન્ડર દ્વારા અનુસરવામાં આવે છે. ત્યારબાદ, સમીક્ષા અધિકારી (RO) – જે આ વખતે નૌકાદળના વડા એડમિરલ આર હરિ કુમાર છે – એક ઔપચારિક બગીમાં આવે છે. આરઓનું આગમન પરેડના પ્રથમ ફ્લાયપાસ્ટ દ્વારા ચિહ્નિત થયેલ છે, જેમાં હેલિકોપ્ટરનો સમાવેશ થાય છે. પરેડમાં હેલિકોપ્ટર, ટ્રેનર એરક્રાફ્ટ અને ફાઇટર જેટ દ્વારા પ્રભાવશાળી ફ્લાયપાસ્ટનો સમાવેશ થાય છે, જેમાં સુખોઇ-30 MKI, ભારતીય વાયુસેનાના ફ્રન્ટલાઇન ફાઇટર જેટનો સમાવેશ થાય છે.

કેડેટ્સ પછી માર્શલની ધૂન તરફ આગળ વધે છે અને દરેક ટુકડી પોડિયમ પસાર કરતી વખતે આરઓને સલામ કરે છે. આરઓ ત્યારબાદ એકેડેમીના મેડલ વિજેતા કેડેટ્સ પર મેડલ લગાવે છે અને કેમ્પિયન સ્ક્વોડ્રનનું પણ સન્માન કરે છે. આરઓ પછી પરેડ કરે છે અને ઉપસ્થિતોને સંબોધે છે. આ પછી તમામ પ્રોટોકોલને અનુસરીને પરેડના અંતિમ તબક્કામાં પાસ આઉટ કેડેટ્સ માટે એકેડેમીમાં ત્રણ વર્ષની સખત તાલીમની ભાવનાત્મક પરાકાષ્ઠા છે. પરેડમાં ભાગ લેનાર જુનિયર કેડેટ્સ ક્વાર્ટરમાસ્ટર ફોર્ટ પર પાછા ફરે છે. પાસિંગ આઉટ કેડેટ્સ ખેતરપાલ ગ્રાઉન્ડના ક્વાર્ટરડેક ફ્લેગ માસ્ટ પર અંતિમ તબક્કામાં કૂચ કરે છે, જેમાં લશ્કરી બેન્ડ ઓલ્ડ લેંગ સિનેની મધુર ધૂન વગાડતા હોય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.