news

આંતરરાષ્ટ્રીય વેપાર મેળા 2022માં ખાદીએ પ્રભુત્વ મેળવ્યું, વેચાણનો મોટો રેકોર્ડ બનાવ્યો

ખાદી મહાત્મા ગાંધી સાથે જોડાયેલી છે. એક ગૂંથેલું કાપડ જે ભારતના સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામનું પ્રતીક બની ગયું. હવે આ કાપડ દુનિયામાં પોતાની ઓળખ બનાવી રહ્યું છે. આનો પુરાવો તેનું રેકોર્ડબ્રેક વેચાણ છે.

ખાદી કે ખદ્દર એ માત્ર કાપડ નથી. તે ભારતના સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામનો પર્યાય છે. આ કપડાની ચોળી અને હેમ મહાત્મા ગાંધીના સ્વદેશી ચળવળ સાથે સંકળાયેલા છે. તેનું નામ આવતાની સાથે જ ભારતીયોના મનમાં જે પહેલું ચિત્ર ઊભરી આવે છે તે ચરખા કાંતતા રાષ્ટ્રપિતાનું છે. દેશની આઝાદી પહેલા પણ આ કાપડનું મહત્વ રહ્યું છે. એમાં કોઈ શંકા નથી કે તે હંમેશા ભારતના ટેક્સટાઈલ હેરિટેજનું પ્રતીક રહ્યું છે. આઝાદીના લગભગ 7 દાયકા પછી પણ ખાદી એ દરેક ઘરનું જીવન છે. આ જ કારણ છે કે નવી દિલ્હીના પ્રગતિ મેદાન ખાતે આયોજિત ઈન્ડિયા ઈન્ટરનેશનલ ટ્રેડ ફેર 2022માં ખાદીનો દબદબો રહ્યો. અહીં ખાદી ઈન્ડિયા પેવેલિયનમાં તેના ચાહકો વચ્ચે તેમાંથી બનાવેલી વસ્તુઓ ખરીદવાની સ્પર્ધા હતી. અહીં આ પેવેલિયનમાંથી 12.06 કરોડનું રેકોર્ડ બ્રેકિંગ વેચાણ નોંધાયું હતું. ખાદીના વેચાણમાં આ વધારો કારીગરોના જુસ્સાને વેગ આપે છે.

લોકો ખાદી ઈન્ડિયા પેવેલિયનના દિવાના છે

દેશના સૂક્ષ્મ, લઘુ અને મધ્યમ ઉદ્યોગ મંત્રાલયે 27 નવેમ્બર, રવિવારના રોજ આંતરરાષ્ટ્રીય વેપાર મેળા 2022માં ખાદીના વેચાણ અંગે સત્તાવાર નિવેદન બહાર પાડ્યું હતું. એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે મેળાના ખાદી ઈન્ડિયા પેવેલિયનમાં ખાદી કારીગરો દ્વારા ગામડાના વાતાવરણમાં તૈયાર કરાયેલ ખાદી ઉત્પાદનોની ખૂબ માંગ હતી. આ પેવેલિયનમાં આ કારીગરો દ્વારા બનાવેલા પ્રીમિયમ ખાદીના વસ્ત્રો અને ગ્રામીણ ઉત્પાદનો વેચાણ માટે રાખવામાં આવ્યા છે. આ પેવેલિયનમાં પશ્ચિમ બંગાળની માલમલ ખાદી, જમ્મુ અને કાશ્મીરની પશ્મિના, ગુજરાતનું પટોલા સિલ્ક, બનારસી સિલ્ક, ભાગલપુરી સિલ્ક, પંજાબની ફુલકારી, આંધ્રપ્રદેશની કલમકારી અને અન્ય ઘણી કપાસ, રેશમ અને ઊનની પ્રોડક્ટ્સ મેળામાં વેચાણ માટે છે. રાખવામાં આવ્યા હતા. મેળામાં ખાદીના આ કપડાની સારી માંગ હતી. જેના કારણે ખાદીના કપડાંનો આ મંડપ અહીં આકર્ષણનું કેન્દ્ર રહ્યો હતો. ખાદીમાંથી બનેલા કપડાં અને અન્ય ઉત્પાદનો ખરીદવા માટે લોકો અહીં ભીડમાં ઉભા છે. ખાદીનું મોટા પાયે વેચાણ તેને તૈયાર કરનારા કારીગરોના ચહેરા પર પણ સ્મિત લાવી રહ્યું છે.

ખાદી ઉત્પાદનો માટે ઘણા ઓર્ડર મળ્યા

જેમ કે મહાત્મા ગાંધીએ કહ્યું હતું કે, “ખાદી માત્ર એક કપડું નથી પણ એક વિચાર છે.” તેમનું સપનું હતું કે ખાદી વૈશ્વિક સ્તરે પોતાની ઓળખ બનાવે. દેશના વર્તમાન વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ તેને સાકાર કરવાની દિશામાં કદમ ઉઠાવ્યા છે. પીએમના વિઝન સાથે ગાંધીજીના સપનાની ખાદીને વૈશ્વિક સ્તરે લઈ જવામાં આવી રહી છે. આ દરમિયાન, ખાદી ઉદ્યોગપતિઓને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે, ખાદી અને ગ્રામોદ્યોગ આયોગ KVIC (KVIC)ના અધ્યક્ષ મનોજ કુમારે મેળામાં ભાગ લેનારા તમામ કારીગરો અને લોકોને પ્રમાણપત્રો આપ્યા અને વેપાર મેળામાં તેમની ભાગીદારી બદલ આભાર માન્યો. ખાદી સાહસિકોને આ મેળામાં અનેક ઉત્પાદનો બનાવવાના ઓર્ડર મળ્યા છે. આ સાબિત કરે છે કે ખાદીની માંગ વધી રહી છે. આ રીતે ખાદી ઉત્પાદનો બનાવવાના ઓર્ડર મળવાથી આવનારા સમયમાં ઉદ્યોગ સાહસિકોને તેમના ઉત્પાદનોના વેચાણ માટે પણ ફાયદો થશે.

પેવેલિયનની થીમ ભવ્ય હતી.

ઈન્ડિયા ઈન્ટરનેશનલ ટ્રેડ ફેર 2022માં ખાદી ઈન્ડિયા પેવેલિયન હોલ નંબર 3 માં હતું. ખાદી અને ગ્રામોદ્યોગ આયોગ દ્વારા તેનું વાવેતર કરવામાં આવ્યું હતું. જેમાં દેશના કારીગરોની ખાદીની શ્રેષ્ઠ હસ્તકલા અને ગ્રામોદ્યોગની ચીજવસ્તુઓ વેચાણ માટે રાખવામાં આવી હતી. પીએમ મોદીનું “વોકલ ફોર લોકલ, લોકલ ટુ ગ્લોબલ”નું વિઝન આ પેવેલિયન દ્વારા સાકાર થયું હતું. માત્ર ભારતીયો જ નહીં પરંતુ અનેક દેશોના રાજદૂતો, દૂતાવાસોના વરિષ્ઠ અધિકારીઓ, સંસદના સભ્યો સહિત લાખો લોકો ખરીદી માટે આ પેવેલિયન પહોંચ્યા હતા. મુખ્ય આકર્ષણ તેની થીમ હતી. આ થીમમાં મહાત્મા ગાંધી અને વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીને આધાર બનાવવામાં આવ્યા હતા. એક રીતે જોઈએ તો અહીં આવતા લોકો માટે આ થીમ ‘સેલ્ફી પોઈન્ટ’ બની ગઈ છે. ખાદી સ્પિનિંગ વ્હીલ સાથે યાર્ન કાંતતા પીએમ મોદીની તસવીર સાથે લોકોએ ઉગ્રતાથી સેલ્ફી લીધી.

કારીગરોના ચહેરા ખીલી ઉઠ્યા

આ આંતરરાષ્ટ્રીય મેળા માટે કારીગરોમાં ભારે રસ હતો. 200 થી વધુ ખાદી કારીગરો અને ઉદ્યમીઓએ અહીં તેમના સ્ટોલ લગાવ્યા હતા. આ મોટા પાયે કારીગરોની ભાગીદારી પણ ખાદીના ઉજ્જવળ ભવિષ્ય વિશે ઘણું કહી જાય છે. આ સ્ટોલ દ્વારા વિદેશીઓ સહિત દેશના વિવિધ ભાગોના લોકોને પણ દેશના કારીગરોની કલા, સાંસ્કૃતિક વિવિધતા અને પરંપરાગત હસ્તકલાને જોવાની તક મળી હતી. એટલું જ નહીં, લઘુ ઉદ્યોગો સાથે સંકળાયેલા લોકોએ ખાદીપ્રેમી લોકો અને તેમની જરૂરિયાતોને જાણ્યા અને સમજ્યા. આ મેળામાં કારીગરોને પણ ખાદીમાં રસ પેદા કરવાનો મોકો મળ્યો હતો. કારીગરો એ પણ શીખ્યા કે ભવિષ્યમાં તેઓએ ખાદી પ્રેમીઓને ગમશે તેવા જ ઉત્પાદનો તૈયાર કરવા જોઈએ.

યુવાનોએ આત્મનિર્ભરતાની યુક્તિઓ શીખી

પેવેલિયનમાં લોકોએ માત્ર ખાદીમાંથી બનેલી ચીજવસ્તુઓ જ ખરીદી ન હતી, પરંતુ યુવાનોએ આત્મનિર્ભર બનવાની યુક્તિઓ પણ શીખી હતી. સ્પિનિંગ વ્હીલનું જીવંત પ્રદર્શન, “કપાસથી યાર્ન” બનાવવું, માટીકામ બનાવવું, અગરબત્તી બનાવવી અને આવા ઘણા કામો પણ અહીં કરવામાં આવ્યા હતા. તેના યુવાનો સ્વરોજગાર માટે પ્રેરિત થયા. KVICના જણાવ્યા મુજબ, યુવાનોએ અનન્ય ‘ફેસિલિટેશન ડેસ્ક’ દ્વારા KVICની સ્વ-રોજગારી બનવા અને નોકરી શોધનારાઓને બદલે જોબ સર્જકો બનવાની પહેલ વિશે પૂછપરછ કરી.

ભારતના કાપડ વારસાનું પ્રતીક

ભારતની આઝાદીના લગભગ સાત દાયકા પછી પણ ખાદી દરેક ભારતીય ઘરમાં તેનું સ્થાન જાળવી રહી છે. ખાદી શબ્દ “ખાદ્દર” પરથી આવ્યો છે. આ શબ્દ ભારત, બાંગ્લાદેશ અને પાકિસ્તાનના હાથથી કાંતેલા કાપડ માટે વપરાતો શબ્દ છે.

વૂલન થ્રેડને ખાદી સિલ્ક અને ખાદી ઊન કહેવામાં આવે છે. ખાદી ફેબ્રિક તેના રફ ટેક્સચર માટે પ્રખ્યાત છે. આ કાપડની વિશેષતા એ છે કે તે શિયાળામાં શરીરને ગરમ અને ઉનાળામાં ઠંડુ રાખે છે. ખાદી બે તબક્કામાં બનાવવામાં આવે છે. પ્રથમમાં, કપાસના ઊનને સ્પિનિંગ વ્હીલનો ઉપયોગ કરીને યાર્ન અથવા દોરામાં રૂપાંતરિત કરવામાં આવે છે. આ પછી, હેન્ડલૂમનો ઉપયોગ કરીને, આ યાર્નને કાપડમાં વણવામાં આવે છે.

ખાદીની વાર્તા બહુ જૂની છે

હાથથી કાંતવાની અને હાથથી વણાટ કરવાની પ્રક્રિયા ભારતમાં એક હજાર વર્ષથી વધુ સમયથી ફરી રહી છે. આનાથી ખાદી એક પ્રાચીન ફેબ્રિક બની ગઈ છે. આ કાપડ સિંધુ ખીણની સંસ્કૃતિ (લગભગ 2800 બીસી) માં મળી આવ્યું છે. પુરાતત્વવિદોના મતે સિંધુ ખીણની સંસ્કૃતિમાં કપડાનો એક વિકસિત અને સમૃદ્ધ વ્યવસાય હતો. મોહેંજોદરો સંસ્કૃતિમાં શોધાયેલ પ્રખ્યાત પાદરી-રાજાઓની મૂર્તિઓના ખભા પર સુંદર પેટર્નવાળું કાપડ મળી આવ્યું હતું.

આ કાપડનો ઉપયોગ આજે પણ આધુનિક સિંધ, ગુજરાત અને રાજસ્થાનમાં થાય છે. કહેવાય છે કે જ્યારે સિકંદર ધ ગ્રેટે ભારત પર આક્રમણ કર્યું હતું. તેથી તેના સૈનિકોએ તેમના પરંપરાગત ઊની કપડાંને બદલે સુતરાઉ કપડાં પહેરવાનું શરૂ કર્યું. સુતરાઉ કપડાં ઉનાળામાં વધુ આરામદાયક હતા. એલેક્ઝાન્ડરના એડમિરલ નિઓર્કસે કહ્યું હતું કે, “ભારતીયો જે કપડા પહેરે છે તે વૃક્ષો પર ઉગાડવામાં આવતા કપાસમાંથી બને છે.”

Leave a Reply

Your email address will not be published.