news

“ઈરાનના ખેલાડીઓ માટે રાષ્ટ્રગીત ન ગાવું તે કાયદાની વિરુદ્ધ નથી”

ફિફા વર્લ્ડ કપમાં રાષ્ટ્રગીત દરમિયાન ઈરાનના ખેલાડીઓએ મૌન રાખ્યું હતું કે કેમ તેને સજા કરવામાં આવશે તેવા પ્રશ્નના જવાબમાં પેમન જબેલીએ કહ્યું કે આ કોઈ મુદ્દો નથી.

નવી દિલ્હીઃ ઈરાનના સ્ટેટ ટેલિવિઝન – ઈસ્લામિક રિપબ્લિક બ્રોડકાસ્ટિંગ ઓર્ગેનાઈઝેશન (આઈઆરઆઈબી)ના વડા ડૉ. પેમન જબેલી ભારતમાં હતા અને તેમણે પ્રેસ ઈન્ટરએક્શનમાં અનેક સવાલોના જવાબ આપ્યા હતા.પેમન જબેલીએ કહ્યું કે આ કોઈ મુદ્દો નથી, કારણ કે ઈરાનના કાયદા અનુસાર, તે ઈરાનના કાયદાનું પાલન કરે છે. રાષ્ટ્રગીત દરમિયાન ગાવું જરૂરી નથી, ઊભા રહેવું પૂરતું છે અને ખેલાડીઓએ કર્યું. આના પર સર્જાયેલા વિવાદ અંગે તેમણે કહ્યું કે આ પશ્ચિમી મીડિયા દ્વારા સર્જાયેલો વિવાદ છે.

ઑગસ્ટ 2021 માં, ઈરાનના સર્વોચ્ચ નેતા ખમેનીએ પોતે જબેલીને રાજ્ય ટીવીના વડા તરીકે નિયુક્ત કર્યા. તે ટ્યુનિશિયામાં ઈરાનના રાજદૂત પણ રહી ચૂક્યા છે. તેણે બે મહિનાથી વધુ સમયથી ચાલી રહેલા હિજાબ વિરોધી વિરોધ માટે ઈરાની વિરોધી દળો અને પશ્ચિમી મીડિયાને જવાબદાર ઠેરવ્યા હતા. જ્યારે એનડીટીવી દ્વારા પૂછવામાં આવ્યું કે શું હિજાબને લઈને મહિલાઓની માંગ પર વિચાર કરવામાં આવશે, તો જબેલીએ કહ્યું કે હિજાબ પહેરવાનું બંધારણમાં સૂચવવામાં આવ્યું છે. તે ઇસ્લામિક હિજાબ જેવું નથી. જેઓ તેને પહેરવા નથી માંગતા તેઓ નાનો હિજાબ પહેરે છે. મોટાભાગના હિજાબ પહેરવાનું પસંદ કરે છે. જો કોઈ થોડું પણ પહેરે છે, તો તે પૂરતું છે, તે તેની અવગણના કરે છે. અને એવું નથી કે હિજાબના કારણે મહિલાઓ પાછળ રહી જાય છે. 92 ટકા મહિલાઓ સાક્ષર છે, યુનિવર્સિટીઓમાં 33 ટકા મહિલાઓ છે, શાળાઓમાં 60 ટકા છોકરીઓ છે, એવી બેસોથી વધુ ફિલ્મો છે જેમાં મહિલાઓએ અભિનય કર્યો છે, તેમને એવોર્ડ મળ્યા છે, ઓલિમ્પિકમાં મેડલ મળ્યા છે, સંસદમાં મહિલાઓ છે, હજારો. કરતાં વધુ મહિલા ન્યાયાધીશો છે અમારા સર્વેમાં 70 ટકા લોકોએ હિજાબ પહેરવાનું કહ્યું હતું. એકંદરે, હિજાબ કોઈ અવરોધ નથી – તે ક્યારેય કોઈ મુદ્દો ન હતો અને તે આજે પણ કોઈ મુદ્દો નથી.

ઈરાનમાં છેલ્લા બે મહિનાથી વધુ સમયથી વિરોધ પ્રદર્શન ચાલી રહ્યા છે. આ અંગેના પ્રશ્નોના જવાબમાં પેમન જેબેલીએ જણાવ્યું હતું કે મહસા અમીનીની હત્યા થઈ નથી. બ્રેઈન ટ્યુમરને કારણે તેમનું મૃત્યુ થયું હતું. 19 તબીબોની ટીમે તપાસ હાથ ધરી હતી અને આ અંગેની તમામ માહિતી મેજિયામાં ઈન્ટરનેટ પર જાહેર કરવામાં આવી હતી. ફરી એકવાર તેણે પશ્ચિમી મીડિયા પર ખોટા સમાચાર ફેલાવીને વિરોધને વેગ આપવાનો આરોપ લગાવ્યો. તેણે કશું છુપાવ્યું નહીં. દરેક પાસે પુરાવા છે. આતંકવાદી જૂથોએ વિરોધનો દુરુપયોગ કર્યો – બેંકોને આગ લગાડવામાં આવી. 200 એમ્બ્યુલન્સ બળી ગઈ હતી. લગભગ 70 પોલીસકર્મીઓ ઘાયલ અથવા માર્યા ગયા. પશ્ચિમ સરહદે પણ ગોળીબાર કરવામાં આવ્યો હતો. સરકાર દ્વારા કાયદો અને વ્યવસ્થા જાળવવાના પ્રયાસો કરવામાં આવ્યા હતા. જે પ્રયાસ સીરિયામાં થયો હતો તે જ પ્રયાસ હવે ઈરાનમાં થઈ રહ્યો છે. સત્ય તો એ છે કે હથિયાર વગર કોઈ રેલી કાઢી શકાય, કોઈ રેલી રોકી ન શકાય.

જો કે, જેબેલીએ એમ પણ કહ્યું કે પરફેક્ટ ગવર્નન્સ ક્યાંય જોવા મળશે નહીં. ઈરાન પર અમેરિકી પ્રતિબંધોને કારણે લોકોમાં ભારે ગુસ્સો છે. તેમનો દાવો છે કે ઈરાનમાં મીડિયા આઝાદ છે. છેલ્લા બે મહિનાથી હિજાબ સામે મહિલાઓની આગેવાની હેઠળનો વિરોધ અટક્યો નથી. આના સમર્થનમાં ઘણી હસ્તીઓ આગળ આવી છે, ઈરાનની મહિલાઓ માટે પોતાનું સમર્થન વ્યક્ત કરવા માટે તેમના વાળ પણ કાપી નાખ્યા છે. ઘણા અહેવાલો અનુસાર, આ પ્રદર્શનોમાં 300 થી વધુ લોકો માર્યા ગયા છે અને 14,000 થી વધુની ધરપકડ કરવામાં આવી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.