news

26/11 મુંબઈ હુમલો: છેલ્લા 14 વર્ષમાં ભારતે આતંકવાદ સામે લડવા માટે કયા પગલાં લીધાં?

26/11 આતંકી હુમલાઃ 26 નવેમ્બર 2008ના રોજ મુંબઈ પર પાકિસ્તાની આતંકવાદી સંગઠન લશ્કર-એ-તૈયબાના દસ આતંકવાદીઓ દ્વારા હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો. ચાર દિવસમાં 9 આતંકવાદીઓ માર્યા ગયા અને એકને જીવતો પકડવામાં આવ્યો.

26/11 મુંબઈ આતંકી હુમલાની એનિવર્સરી: આજે 26/11 મુંબઈ આતંકી હુમલાની વર્ષગાંઠ છે. 14 વર્ષ પહેલાં દેશની આર્થિક રાજધાની મુંબઈ (મુંબઈ) આતંકવાદી હુમલાની વેદનામાંથી પસાર થયું હતું, આજે પણ તેની યાદથી કંપારી છૂટી જાય છે, પરંતુ આપણા બહાદુર સુરક્ષાકર્મીઓએ જે રીતે આતંકવાદના કૃત્યનો જડબાતોડ જવાબ આપ્યો હતો, તે અદ્દભુત છે. રાહત કે અમે સુરક્ષિત હાથમાં છીએ. આપણે ખાતરીપૂર્વક કહી શકીએ કે જ્યારે પણ દેશમાં આતંક વધશે, ત્યારે તેનો પરાજય થશે.

મુંબઈ હુમલાના દિવસથી લઈને આજે તેની 14મી વરસી સુધી એ જાણવું જરૂરી છે કે ભારતે આતંકવાદ સામે લડવા માટે કેવા પ્રયાસો કર્યા છે, શું પગલાં લીધા છે.

સાગર પ્રહરી બાલની સ્થાપના

મુંબઈ હુમલા પછી, ભારત સરકારે આતંકવાદ વિરોધી સુરક્ષા આર્કિટેક્ચરને મજબૂત કરવા માટે ઘણા સાહસિક પગલાં લીધાં. તે આતંકવાદી હુમલાના ચાર દિવસ દરમિયાન જે સુરક્ષા ખામીઓ સામે આવી હતી તેના પર કામ કરવામાં આવ્યું હતું. 26/11ની તે આતંકવાદી ઘટનાના થોડા દિવસો બાદ કોંગ્રેસના નેતા પી ચિદમ્બરમને તત્કાલીન મનમોહન સિંહ સરકારમાં કેન્દ્રીય ગૃહમંત્રી બનાવવામાં આવ્યા હતા. ત્યારપછી તેમણે આંતરિક સુરક્ષા ઉપકરણને સુધારવા માટે મહત્વાકાંક્ષી કાર્યક્રમ શરૂ કર્યો.

હકીકતમાં, આતંકવાદીઓ દરિયાઈ માર્ગે મુંબઈ પહોંચ્યા હતા, જેના કારણે દરિયાકાંઠાના શહેરોની સંરક્ષણ ખામીઓ સામે આવી હતી. આ પછી, સરકારે ભારતના દરિયાકાંઠા અને દરિયાઈ સુરક્ષા વ્યવસ્થાપનમાં નોંધપાત્ર ફેરફારો કર્યા. માર્ચ 2009માં, સાગર પ્રહરી બાલ (SPB) ને ઉછેરવામાં આવ્યું હતું અને ભારતના વિશાળ દરિયાકાંઠાની વધુ સારી રીતે રક્ષા કરવા માટે ફાસ્ટ ઇન્ટરસેપ્ટર ક્રાફ્ટ્સ (FIC) (બોટ) શરૂ કરવામાં આવી હતી. અગાઉ નૌકાદળ પાસે એવું ખાસ યુનિટ નહોતું જે 24 કલાક દરિયામાં પેટ્રોલિંગ કરી શકે. સાગર પ્રહરી બલ હવે તે કામ ખૂબ સારી રીતે કરે છે.

નેવી અને કોસ્ટ ગાર્ડ પ્રયત્નો

અહેવાલો અનુસાર, 26/11 ના હુમલાથી નવેમ્બર 2021 સુધી, ભારતીય કોસ્ટ ગાર્ડે મહારાષ્ટ્રમાં અધિકારીઓ સાથે 300 થી વધુ દરિયાઇ સુરક્ષા કવાયત હાથ ધરી છે. મેરીટાઇમ સર્વેલન્સ અને કોમ્પ્રીહેન્સિવ કોસ્ટલ ડિફેન્સ કવાયતની કલ્પના 2018માં કરવામાં આવી હતી, જે 2019માં વાસ્તવિકતા બની હતી. ત્યારથી ભારતીય નૌકાદળ કોસ્ટ ગાર્ડ અને દરિયાઈ પ્રવૃત્તિઓ સાથે સંકળાયેલી એજન્સીઓ સાથે મળીને કવાયત કરી રહી છે.

NIA કાયદો પસાર થયો

મુંબઈ આતંકવાદી હુમલા પછી, આતંકવાદ સંબંધિત કેસોની તપાસ કરવા માટે એક મજબૂત એજન્સી અસ્તિત્વમાં આવી. સરકારે નેશનલ ઈન્વેસ્ટિગેશન એજન્સી એક્ટ-2008 પસાર કરીને તપાસ એજન્સી બનાવી જેને આપણે NIA તરીકે જાણીએ છીએ. આ એજન્સી અમેરિકાની એફબીઆઈની સમકક્ષ છે. સાર્વત્રિક હોવાનો અર્થ એ છે કે NIA CBI કરતાં વધુ શક્તિશાળી છે.

NIA પાસે દેશની સુરક્ષા, સાર્વભૌમત્વ અને અખંડિતતા માટે જોખમી આતંકવાદી પ્રવૃત્તિઓની તપાસ અને કાર્યવાહી કરવાની સત્તા છે. એજન્સી આતંકવાદી પ્રવૃતિઓ અંગે સુઓ મોટુ સંજ્ઞાન લઈને કેસ નોંધી શકે છે. તે કોઈપણ રાજ્ય સરકારની પરવાનગી વિના ત્યાં પ્રવેશ કરી શકે છે અને તપાસ અને ધરપકડ કરી શકે છે.

FBI-MI6 ઇન્ટેલિજન્સ એક્સચેન્જ

અહેવાલો અનુસાર, હવે મુંબઈ પોલીસ આ સ્તરના આતંકવાદી હુમલાનો સામનો કરવા માટે વધુ સારી રીતે તૈયાર છે. મુંબઈએ તેની સિસ્ટમ, તાલીમ અને શસ્ત્રોમાં સુધારો કર્યો છે અને અન્ય સુરક્ષા એજન્સીઓ સાથે સંકલનમાં સુધારો કર્યો છે.

FBI અને MI6 જેવી મોટી પશ્ચિમી એજન્સીઓ સાથે ભારતની ગુપ્ત માહિતીની વહેંચણી 2008ની સરખામણીએ ઘણી સારી છે. ભારત આ એજન્સીઓ પાસેથી સમયસર કાર્યવાહી કરી શકાય તેવી ગુપ્ત માહિતીની અપેક્ષા રાખી શકે છે અને આતંકવાદી ષડયંત્રને નિષ્ફળ બનાવી શકે છે. આતંકવાદી હુમલાઓ પર ઝડપી કાર્યવાહી સુનિશ્ચિત કરવા માટે વિવિધ રાજ્યોમાં નેશનલ સિક્યુરિટી ગાર્ડ (NSG) હબની સ્થાપના કરવામાં આવી છે.

પાકિસ્તાની આતંકવાદીઓ સામે તંત્ર મજબૂત

પાકિસ્તાનમાંથી ઈન્ટરનેટ દ્વારા ચલાવવામાં આવતા ધાર્મિક કટ્ટરતાના નેટવર્ક પર પણ ગુપ્તચર એજન્સીઓએ પ્રહારો કર્યા છે. ઈન્ટરનેટ પર એજન્સીઓએ એવી સિસ્ટમ વિકસાવી છે જે આતંકવાદી સંગઠનોની નાકાબંધી જેવી છે. સુરક્ષા અને ગુપ્તચર એજન્સીઓ વચ્ચે સંચાર અને માહિતી પ્રણાલી મજબૂત કરવામાં આવી છે.

એનએસજીના ડીજીને આ વિશેષ અધિકાર મળ્યો છે

મુંબઈ હુમલા વખતે એક છટકબારી સામે આવી હતી કે NSG કમાન્ડોને આઠ કલાક સુધી વિમાન મળ્યું ન હતું. એનએસજીના પૂર્વ નિર્દેશક જેકે દત્તે મીડિયાને કહ્યું હતું કે તે સમયે એનએસજીના મહાનિર્દેશક તરીકે તેમની પાસે વિમાન ખરીદવાની સત્તા નહોતી. હવે એવું નથી. એનએસજીના ડીજીને પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને ભારતમાં નોંધાયેલા કોઈપણ ઓપરેટર પાસેથી વિમાન લેવાનો અધિકાર મળ્યો છે.

સરકારે તાત્કાલિક નિર્ણયો લેવાની સિસ્ટમ પણ વિકસાવી છે. વાસ્તવમાં, કટોકટીના સમયમાં, વિભાગોની મંજૂરીની રાહ જોઈ શકાતી નથી. આ ઉપાયો સિવાય સુરક્ષા જવાનો અને દળોને સતત આધુનિક હથિયારો અને સાધનોથી સજ્જ કરવામાં આવી રહ્યા છે. આ 14 વર્ષોમાં એવા ઘણા પ્રસંગો આવ્યા જ્યારે શકમંદો સમયસર પકડાયા અને આતંકવાદી યોજનાઓને નિષ્ફળ બનાવી.

26/11ના આતંકી હુમલાની સંપૂર્ણ વાર્તા

14 વર્ષ પહેલા આજના દિવસે 10 પાકિસ્તાની આતંકવાદીઓ દરિયાઈ માર્ગે મુંબઈ પહોંચ્યા હતા. તમામ આતંકીઓ આતંકી સંગઠન લશ્કર-એ-તૈયબાના હતા. આતંકવાદીઓ અરબી સમુદ્ર પાર કરીને કરાંચીથી દરિયાઈ માર્ગે મુંબઈ પહોંચ્યા હતા. આતંકવાદીઓએ ભારતીય ફિશિંગ બોટ ‘કુબેર’નું અપહરણ કર્યું હતું અને તેના કેપ્ટનને મુંબઈ ચાલવા માટે મજબૂર કરી હતી.

આતંકવાદીઓએ મુંબઈમાં ડઝનબંધ સ્થળોએ હુમલા કર્યા હતા. એક હોસ્પિટલ, એક રેલ્વે સ્ટેશન, એક રેસ્ટોરન્ટ, એક યહૂદી કેન્દ્ર અને બે લક્ઝરી હોટલને નિશાન બનાવવામાં આવી હતી. જેમાં પ્રખ્યાત હોટેલ તાજમહેલ પેલેસનો સમાવેશ થાય છે. લગભગ 60 કલાક

Leave a Reply

Your email address will not be published.