news

ગુજરાત વિધાનસભા ચૂંટણી 2022: ગુજરાત ચૂંટણીમાં PM નરેન્દ્ર મોદી ફરી એકવાર એક્શન મોડમાં, ગુજરાતથી દિલ્હી સુધીનો તેમનો પ્રવાસ રસપ્રદ છે.

ગુજરાત ચૂંટણી 2022: વડા પ્રધાન તરીકે, માત્ર ભૂતપૂર્વ વડા પ્રધાનો જવાહરલાલ નેહરુ, ઇન્દિરા ગાંધી અને મનમોહન સિંહ નરેન્દ્ર મોદીના કાર્યકાળ કરતાં આગળ છે. જવાહરલાલ નેહરુનો કાર્યકાળ સૌથી લાંબો રહ્યો છે.

ગુજરાત ચૂંટણી 2022: આજે સમગ્ર ભારતનું રાજકારણ નરેન્દ્ર મોદીની આસપાસ ધૂમ મચાવી રહ્યું છે. જો કે રાજકારણ સમયની સાથે બદલાતું રહે છે, પરંતુ હાલમાં ભારતીય રાજકારણમાં નરેન્દ્ર મોદીનો સમય ચાલી રહ્યો છે. નરેન્દ્ર મોદી 21 વર્ષ પહેલા 7 ઓક્ટોબર 2001ના રોજ ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી બન્યા હતા. આ વર્ષે, 7 ઓક્ટોબર, 2022 ના રોજ, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ બંધારણીય હોદ્દા પર રહીને રાજકારણમાં 21 વર્ષ પૂર્ણ કર્યા છે.

મોદી 3,100 દિવસ માટે વડાપ્રધાન પદ પર
નરેન્દ્ર મોદીએ 12 વર્ષથી વધુ સમય સુધી ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી તરીકે સેવા આપી હતી. તેઓ રાજ્યના સૌથી લાંબા સમય સુધી સેવા આપનાર મુખ્યમંત્રી પણ છે. તેમનો સીએમનો કાર્યકાળ ચાર વખત હતો. પરંતુ વર્ષ 2014માં નરેન્દ્ર મોદી ભારતના વડાપ્રધાન બન્યા. તે જ સમયે, જો નરેન્દ્ર મોદીના મુખ્ય પ્રધાન અને વડા પ્રધાન તરીકેના તમામ કાર્યકાળને જોડવામાં આવે, તો તે ભારતમાં ચૂંટાયેલી સરકારના સૌથી લાંબા સમય સુધી સેવા આપતા વડાઓમાંથી એક છે. પીએમ મોદીએ અત્યાર સુધી 7,710 દિવસ સુધી ચૂંટાયેલી સરકારના વડા તરીકેનું પદ સંભાળ્યું છે અને તેમનો વડાપ્રધાન પદ પૂર્ણ થવામાં હજુ સમય બાકી છે. તેમાંથી પીએમ મોદીએ ગુજરાતના સીએમ તરીકે 4,610 દિવસ ગાળ્યા હતા, જ્યારે તેમણે 3,100 દિવસ વડાપ્રધાન પદ સંભાળ્યું હતું.

મોદી નેહરુથી ઘણા પાછળ છે
વડા પ્રધાન તરીકે, માત્ર ભૂતપૂર્વ વડા પ્રધાનો જવાહરલાલ નેહરુ, ઇન્દિરા ગાંધી અને મનમોહન સિંહ નરેન્દ્ર મોદીના કાર્યકાળથી આગળ છે. જવાહરલાલ નેહરુનો કાર્યકાળ મહત્તમ 6,130 દિવસ, ઈન્દિરા ગાંધીનો 5,829 દિવસ અને મનમોહન સિંહનો 3,656 દિવસનો છે. તમને જણાવી દઈએ કે પીએમ મોદીનો વર્તમાન કાર્યકાળ 29 મે, 2024 ના રોજ સમાપ્ત થશે, પરંતુ ત્યાં સુધીમાં તેઓ વડાપ્રધાન તરીકે દિવસોની દ્રષ્ટિએ પૂર્વ પીએમ મનમોહન સિંહને પાછળ છોડી દેશે. જ્યારે નેહરુ અને ઈન્દિરા ગાંધીને પછાડવા માટે પીએમ મોદીએ 2031 સુધી સત્તામાં રહેવું પડશે.

ઈન્દિરા અને મનમોહન કરતા મોદી આગળ
જો કે ઈન્દિરા ગાંધી અને મનમોહન સિંહની સરખામણીમાં પીએમ મોદી આજ સુધી ક્યારેય ચૂંટણી હાર્યા નથી. આ સંદર્ભમાં, તેઓ ભારતના પ્રથમ વડા પ્રધાન જવાહરલાલ નેહરુની બરાબર છે, કારણ કે નેહરુ પણ ક્યારેય ચૂંટણી હાર્યા નથી. ઈન્દિરા ગાંધી 1977માં લોકસભા ચૂંટણી હારી ગયા હતા. જ્યારે મનમોહન સિંહ 1999માં દક્ષિણ દિલ્હીથી લોકસભા ચૂંટણી હારી ગયા હતા. પરંતુ નરેન્દ્ર મોદીએ ગુજરાતમાં તમામ વિધાનસભાની ચૂંટણીઓ અથવા પેટાચૂંટણીઓ જીતી હતી અને 2014 અને 2019માં બે લોકસભા ચૂંટણી પણ જીતી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.