news

સક્સેસ સ્ટોરીઃ PM મોદીની પહેલી ‘મન કી બાત’ સાંભળીને છોડી દીધી નોકરી, હવે 70 લોકોને આપી રહી છે રોજગાર

પ્રેરણા વાર્તા: ઉદ્યોગપતિ કહે છે, “જો તમે નોકરી કરો છો, તો તમે તમારી અને તમારા પરિવારની સંભાળ રાખો છો, જો તમે સ્ટાર્ટઅપ શરૂ કરો છો, તો તમે ઘણા પરિવારોને ખવડાવો છો.”

પીએમ મોદી મન કી બાત અસર: બિહાર (બિહાર)ના ગોપાલગંજ જિલ્લાના ઉચકાગાંવ બ્લોક હેઠળના માઝા એમિલિયા ગામના રહેવાસી રામ સાગર યાદવ બેંક મેનેજરની નોકરી છોડીને એક સફળ બિઝનેસમેન બની ગયા છે. યાદવના કહેવા પ્રમાણે, જ્યારે નરેન્દ્ર મોદી પહેલીવાર વડાપ્રધાન બન્યા અને તેમનો પહેલો ‘મન કી બાત’ કાર્યક્રમ આવ્યો ત્યારે તેને સાંભળીને જ ખાદીનું કામ કરવાની પ્રેરણા મળી.

એક અખબારને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં યાદવે કહ્યું કે પીએમ મોદીએ 2014માં તેમના પહેલા મન કી બાત કાર્યક્રમમાં ખાદીનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો, જ્યાંથી તેમને લાગ્યું કે તેના પર કામ કરવું જોઈએ. તેમણે કહ્યું કે આ પછી તેમનું મન બિઝનેસમાં આવવા માટે સંપૂર્ણ રીતે મક્કમ થઈ ગયું જ્યારે તેઓ ચંપારણના એક આશ્રમમાં ગયા અને ખાદીનું કામ જોયું. યાદવે જણાવ્યું કે, તેણે ખાદીનું કામ નોકરી કરતી વખતે શરૂ કર્યું હતું, પરંતુ 2019માં તે તેમાં સંપૂર્ણપણે ડૂબી ગયો. તેણે જણાવ્યું કે તે SBI લાઈફ ઈન્સ્યોરન્સમાં મેનેજર છે. રામ સાગર યાદવના સ્ટાર્ટઅપનું નામ ‘કુશગ્રામ ખાદી ગ્રામોદ્યોગ સંસ્થાન’ છે. યાદવના કહેવા પ્રમાણે, હાલમાં તેઓ ગામના 70 લોકોને રોજગાર આપી રહ્યા છે, જેમાં મોટાભાગની મહિલાઓ છે.

દોરાથી માંડીને ડ્રેસ સુધીનું કામ થાય છે

રામ સાગર યાદવે જણાવ્યું કે ફેક્ટરીમાં કપાસમાંથી દોરા બનાવવાથી લઈને હેન્ડલૂમ વડે કાપડ વણાટ અને પછી તેને સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર કરવાનું કામ કરવામાં આવે છે. કાપડને પણ રંગવામાં આવે છે અને પ્રિન્ટેડ ખાદીનું કાપડ યુવા પેઢી માટે તૈયાર કરવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત મહિલાઓ માટે ખાદીની સાડીઓ પણ તૈયાર કરવામાં આવે છે.

યાદવના કહેવા પ્રમાણે, કુર્તા-પાયજામા કાપડ, શર્ટ-પેન્ટ કાપડ અને ખાદી સદરી (જેકેટ) તેમની ફેક્ટરીમાં તૈયાર થાય છે. તેમણે કહ્યું કે બિહાર કરતા ઉત્તર પ્રદેશમાં સદરીની માંગ વધુ છે. હાલમાં ઉત્પાદનોની માંગ એટલી છે કે તેઓ તેને પૂર્ણ કરી શકતા નથી.

પ્રોડક્ટ્સ રિલાયન્સને આપવામાં આવી રહી છે

રામ સાગર યાદવે જણાવ્યું કે તાજેતરમાં જ રિલાયન્સ કંપનીએ તેમની પાસેથી સામાન ખરીદવા માટે જોડાણ કર્યું છે. આ માટે એક ટીમે તેમની ફેક્ટરીનું નિરીક્ષણ કર્યું હતું અને પછી તેમની લેબમાં સામાનની ચકાસણી કર્યા બાદ ઓર્ડર આપ્યો હતો. યાદવે દાવો કર્યો છે કે બિહારમાં તેમની એક માત્ર ફેક્ટરી છે, જેની સાથે રિલાયન્સે જોડાણ કર્યું છે.

અન્ય કયા ઉત્પાદનો બનાવવામાં આવે છે?

રામ સાગર યાદવે જણાવ્યું કે કપડા સિવાય તેઓ રોજિંદા ઉપયોગ માટે ઓર્ગેનિક હળદર પાવડર, જીરું પાવડર, કાળા મરી પાવડર, અગરબત્તી, સાબુ વગેરે તૈયાર કરી રહ્યા છે. તેણે કહ્યું કે તે એક ખાસ પ્રકારનો પપૈયા બાથ સાબુ બનાવે છે, જેમાં પપૈયાના બીજનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. તેમણે કહ્યું કે સાબુ જેવા ઉત્પાદનોમાં ખૂબ જ જરૂરી અને ઓછા હાનિકારક રસાયણોનો ઉપયોગ ઓછો કરવામાં આવે છે, જેના કારણે લોકોને નુકસાન થવાની શક્યતા નહિવત છે.

રામ સાગર યાદવે પોતાનું સપનું કહ્યું

રામ સાગર યાદવે કહ્યું કે અત્યાર સુધી તેમણે 70 લોકોને નોકરી આપી છે, જેમાં મોટી સંખ્યામાં મહિલાઓ છે. તેમણે કહ્યું કે તેમનો ઉદ્દેશ્ય એક લાખ મહિલાઓને રોજગાર આપવાનો છે અને તેઓ આ વિચાર સાથે કામ કરી રહ્યા છે કે ખાદી દરેક ઘરમાં, દરેક શરીર પર જોવા મળે.

યુવાનોને આ સંદેશ આપ્યો

સફળ ખાદી ઉદ્યોગપતિ રામ સાગર યાદવે યુવાનોને સંદેશ આપતા કહ્યું કે, જો તમે નોકરી કરો છો તો તમે તમારું અને તમારા પરિવારનું ભરણપોષણ કરો છો, જો તમે સ્ટાર્ટઅપ શરૂ કરો છો તો તમે ઘણા પરિવારોને ખવડાવો છો. જો તમે જાણો છો કે કેવી રીતે, તમારે નોકરી કરવી જોઈએ, સ્ટાર્ટઅપ શરૂ કરવું જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published.