news

ભારત-અફઘાનિસ્તાન: ભારતે અફઘાનિસ્તાનમાં માનવીય પરિસ્થિતિ અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી, શાંતિ અને સ્થિરતા જાળવવા પર ભાર મૂક્યો

અફઘાનિસ્તાન: તાલિબાન સત્તા સંભાળતા પહેલા, ભારત અફઘાનિસ્તાનમાં વિકાસ, પુનઃનિર્માણ અને ક્ષમતા નિર્માણ માટે સતત કામ કરી રહ્યું હતું. ભારત તરફથી અહીં અનેક પ્રોજેક્ટ્સ અમલમાં આવી રહ્યા હતા.

ભારત-અફઘાનિસ્તાન: ભારતે અફઘાનિસ્તાનમાં માનવીય પરિસ્થિતિ પર ચિંતા વ્યક્ત કરી છે. આ સાથે, તેમણે અહીંના લોકોને મદદ કરવા પ્રત્યેની તેમની અતૂટ પ્રતિબદ્ધતાની પુષ્ટિ કરી છે. ભારતનું કહેવું છે કે તે અફઘાનિસ્તાનમાં સામે આવી રહેલી માનવીય પરિસ્થિતિને લઈને ખૂબ જ ચિંતિત છે. અફઘાન લોકોની માનવતાવાદી જરૂરિયાતોને ધ્યાનમાં રાખીને અને સંયુક્ત રાષ્ટ્ર દ્વારા કરવામાં આવેલી તાકીદની અપીલના જવાબમાં, ભારતે અફઘાનિસ્તાનમાં માનવતાવાદી સહાયના અનેક શિપમેન્ટ મોકલ્યા છે.

યુએનએસસી એરિયા ફોર્મ્યુલા બેઠકને સંબોધતા, સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં ભારતના સ્થાયી મિશનના કાઉન્સેલર, મધુ સુદને કહ્યું કે અફઘાનિસ્તાનમાં શાંતિ અને સ્થિરતાની પુનરાગમન સુનિશ્ચિત કરવામાં ભારતનો સીધો હિત છે. તાલિબાન ટેકઓવર પહેલા, ભારત અફઘાનિસ્તાનમાં વિકાસ, પુનઃનિર્માણ અને ક્ષમતા નિર્માણના ઉદ્દેશ્ય સાથે USD 3 બિલિયનથી વધુની પ્રતિબદ્ધતા સાથે પ્રોજેક્ટ્સ અને કાર્યક્રમોનો અમલ કરી રહ્યું હતું. આ સાથે, ભારત અફઘાનિસ્તાનમાં સુધારા અને વિકાસની શક્યતાઓ શોધવામાં સતત મદદ કરી રહ્યું છે.

‘ભારતનું લક્ષ્ય અફઘાનિસ્તાનને આત્મનિર્ભર રાષ્ટ્ર બનાવવાનું છે’

કાઉન્સેલર મધુ સુદને કહ્યું કે અફઘાનિસ્તાનમાં ભારતની વિકાસ ભાગીદારીમાં તમામ 34 પ્રાંતોમાં લોકો-કેન્દ્રિત પ્રોજેક્ટનો સમાવેશ થાય છે અને તેનો હેતુ દેશને આત્મનિર્ભર રાષ્ટ્ર બનાવવાનો છે. તેમણે કહ્યું, “અમે અફઘાનિસ્તાન સાથે પ્રાદેશિક જોડાણ વધારવા માટે એર ફ્રેટ કોરિડોર અને ચાબહાર પોર્ટ પણ કાર્યરત કર્યા હતા. જો કે, રાજકીય પરિસ્થિતિમાં પરિવર્તનને કારણે વિવિધ કારણોસર અમારા પ્રોજેક્ટ્સની ગતિ ધીમી પડી છે.

અફઘાનિસ્તાનમાં વધી રહેલા આતંક પર ચિંતા વ્યક્ત કરી

ભારતીય રાજદ્વારીએ કહ્યું કે હંમેશની જેમ અફઘાનિસ્તાન પ્રત્યે નવી દિલ્હીનો અભિગમ અમારી ઐતિહાસિક મિત્રતા અને અફઘાનિસ્તાનના લોકો સાથેના અમારા વિશેષ સંબંધ દ્વારા માર્ગદર્શન આપશે. આ સાથે ભારતે અફઘાનિસ્તાનમાંથી નીકળતા આતંકવાદ અંગે પણ ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી. ભારતની સાથે અન્ય ઘણા દેશોએ પણ કાબુલમાં ‘ખરેખર સર્વસમાવેશક’ સરકારની રચના અને અફઘાનિસ્તાનની ધરતી પરથી આતંકવાદનો અંત લાવવાની હાકલ કરી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.