news

ગુરુગ્રામમાં કૂતરાઓની 11 જાતિઓ પર પ્રતિબંધ મૂકવાની સૂચનાથી માલિક નારાજ, કહ્યું- આ છે તાનાશાહી

ગુરુગ્રામના જિતને કહ્યું કે આ ઓર્ડર વિચિત્ર છે. મેં મારા બંને કૂતરાઓને મારા પોતાના બાળકોની જેમ ઉછેર્યા છે. કોઈ મારા બાળકની કસ્ટડી કેવી રીતે લઈ શકે? અન્ય માલિકોએ પણ પ્રતિબંધ અંગે નારાજગી વ્યક્ત કરી છે.

ગુરુગ્રામ કૂતરાઓની જાતિ પર પ્રતિબંધ: ગુરુગ્રામમાં જિલ્લા ગ્રાહક તકરાર નિવારણ આયોગે ગુરુગ્રામ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન (MCG) ને પાલતુ કૂતરાઓની 11 વિદેશી જાતિઓની નોંધણી પર પ્રતિબંધ, અટકાયત અને રદ કરવા માટે નિર્દેશો જારી કર્યા છે. તે જ સમયે, આ કૂતરાઓના માલિકોએ કહ્યું કે તેઓ મૂંઝવણમાં છે. આદેશ અંગે તેમણે કહ્યું કે તે અતાર્કિક અને તાનાશાહી છે.

2016ની કેન્દ્ર સરકારની સૂચનાને ટાંકીને, કમિશને કહ્યું હતું કે અમુક જાતિના પાલતુ કૂતરા – અમેરિકન પીટ-બુલ ટેરિયર્સ, ડોગો આર્જેન્ટિનો, રોટવેઇલર, નેપોલિટન માસ્ટિફ, બોઅરબોએલ, પ્રેસા કેનારીયો, વુલ્ફ ડોગ, બેન્ડોગ, અમેરિકન બુલડોગ, ફિલા બ્રાઝિલેરો અને કેન કોર્સો. તાત્કાલિક અસરથી પ્રતિબંધિત છે.

‘એક પરિવાર કૂતરો રાખશે’

ઓગસ્ટમાં ગુરુગ્રામમાં પાલતુ કૂતરા દ્વારા હુમલો કર્યા બાદ ઘાયલ થયેલી મહિલા માટે રૂ. 2 લાખના વચગાળાના વળતરની જાહેરાત કરીને, કમિશને પાળેલા કૂતરાઓની નોંધણી ફરજિયાત બનાવવા માટે નાગરિક સંસ્થાને નિર્દેશો પણ આપ્યા હતા. નિર્દેશમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે પરિવારે એક કૂતરો રાખવો જોઈએ, કૂતરાનું મોં જાહેર સ્થળોએ જાળીદાર કેપથી ઢંકાયેલું હોવું જોઈએ અને દરેક નોંધાયેલા કૂતરાએ કોલર પહેરવો જોઈએ જેની સાથે મેટલ ટોકન અને મેટલની સાંકળ જોડાયેલ હોવી જોઈએ.

‘આ ઓર્ડર વિચિત્ર છે’

ઈન્ડિયન એક્સપ્રેસમાં છપાયેલા અહેવાલ મુજબ સેક્ટર 46માં રહેતા જિતિન રાવ જે બે રોટવેઈલર્સ ધરાવે છે. તેણે કહ્યું, “આ ઓર્ડર વિચિત્ર છે…મેં મારા બંને કૂતરાઓને મારા પોતાના બાળકોની જેમ ઉછેર્યા છે. કોઈ મારા એક બાળકની કસ્ટડી કેવી રીતે લઈ શકે? કૂતરોનો સ્વભાવ તાલીમ અને ઉછેર સહિતના ઘણા પરિબળો પર આધાર રાખે છે. અમારામાં કોઈ નથી. પડોશીઓને મારા કૂતરા પાળવા સામે કોઈ વાંધો છે… કૂતરાના કરડવાની છૂટાછવાયા ઘટનાના આધારે આ જાતિઓને પ્રતિબંધિત કરવાના નિર્દેશો જારી કરવા માટેનું વ્યાજબી કારણ મને સમજાતું નથી… શું ફોરમ અભ્યાસ અથવા ડેટા પર આધાર રાખે છે જે કહે છે કે મોટાભાગના કેસ કૂતરા કરડવાથી આ ‘વિકરાળ’ અથવા પાળેલી જાતિઓ થાય છે.”

બુલડોગના માલિક ઋષભ ચૌહાણે જણાવ્યું હતું કે સત્તાવાળાઓ પાસે આ નિર્દેશોને અમલમાં મૂકવા માટે માળખાકીય સુવિધાઓનો અભાવ છે અને જો આદેશનો અમલ કરવામાં આવશે તો આ જાતિઓ છોડી દેવામાં આવશે. “રખડતા કૂતરાઓની વસ્તીને ટેકો આપવા અને નસબંધી અને રસીકરણ કરવા માટે પૂરતા કૂતરા આશ્રયસ્થાનો પણ નથી,” તેમણે કહ્યું.

‘અમુક જાતિઓ વિશે નકારાત્મક ધારણા છે’

શહેર સ્થિત પાલતુ સંવર્ધક હેમંત કુમાર, જેઓ કેનલ અને એક અભ્યાસ ફાર્મ ચલાવે છે, તેમણે જણાવ્યું હતું કે, “ડોગો આર્જેન્ટિનો, રોટવેઇલર અને પીટબુલ જેવી અમુક જાતિઓ વિશે લોકોમાં નકારાત્મક ધારણા છે… આમાંથી કેટલાક પરંપરાગત રીતે રક્ષક શ્વાન છે અને તેઓ સામાન્ય રીતે ઉશ્કેરવામાં સિવાય મનુષ્યો પર હુમલો કરતા નથી. ઘણી વખત સુરક્ષાની ચિંતાઓને લીધે, ઘુસણખોરોને પ્રવેશતા અટકાવવા માટે તેમને તાલીમ આપવામાં આવે છે, પરંતુ કૂતરાને કેવી રીતે તાલીમ આપવામાં આવે છે તેના પર ઘણું નિર્ભર છે. ”

હેમંત કુમારે કહ્યું કે જાહેર સ્થળોએ કૂતરાને સતત ગળું દબાવવાથી તેના સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક છે અને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થઈ શકે છે. “જાહેરમાં મોં ઢાંકવાથી વર્તણૂક સંબંધી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે અને કૂતરાઓને અસુરક્ષિત અને ઉશ્કેરાયેલા બનાવી શકે છે,” કુમારે ઉમેર્યું.

આ સમગ્ર મામલે વકીલનું શું કહેવું છે?

વકીલ ચિત્રાંશુલ સિન્હાએ જણાવ્યું હતું કે ગ્રાહક ફોરમ પાસે રિટ કોર્ટની જેમ આદેશો પસાર કરવાની કોઈ આંતરિક સત્તા નથી. તેમણે કહ્યું, “ગુરુગ્રામ ગ્રાહક ફોરમ પાસે આવા આદેશો પસાર કરવાનો અધિકારક્ષેત્ર નથી. મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન સામે રાહતની માંગ કરતી વ્યક્તિએ આદર્શ રીતે હાઈકોર્ટમાં રિટ પિટિશન દાખલ કરવી જોઈએ… તે વધુ વિચિત્ર છે કારણ કે તેણે જપ્તીનો આદેશ પસાર કર્યો છે. તમામ પાલતુ કૂતરાઓની જાતિઓ.

ગ્રાહક ફોરમના નિર્દેશો લાગુ કરવામાં આવશે કે નહીં તે અંગે, MCG સંયુક્ત કમિશનર, વિજય પાલ યાદવે કહ્યું, “અમે ફોરમના નિર્દેશોની તપાસ કરી રહ્યા છીએ અને તેની સમીક્ષા કરી રહ્યા છીએ, તે પછી નિર્ણય લેવામાં આવશે. અમે વરિષ્ઠ અધિકારીઓ સાથે ચર્ચા કરીશું.” અને જો જરૂરી હોય તો. , કૂતરા માલિકોને નોટિસ મોકલવામાં આવશે.”

Leave a Reply

Your email address will not be published.