news

G20 સમિટ LIVE: PM મોદી અને ચીનના રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગ વચ્ચે G20 નેતાઓના ડિનરમાં મુલાકાત

G20 સમિટ બાલી PM Modi: PM મોદીએ ઇન્ડોનેશિયાના બાલીમાં G20 સમિટમાં ભાગ લીધો હતો. સમિટ સંબંધિત દરેક અપડેટ માટે, અહીં લાઇવ બ્લોગમાં જોડાયેલા રહો.

પીએમ મોદી અને ચીનના રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગની મુલાકાત
PM મોદી અને ચીનના રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગે G20 નેતાઓના ડિનરમાં સામાન્ય સૌજન્ય સાથે મુલાકાત કરી હતી.

વેક્સીન બનાવવામાં ભારત વિશ્વમાં નંબર વન- PM મોદી
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આજે ભારત સ્માર્ટ ફોન ડેટાના વપરાશમાં વિશ્વમાં નંબર 1 છે. આજે ભારત ઘણી દવાઓના પુરવઠામાં, ઘણી રસી બનાવવામાં વિશ્વમાં નંબર-1 છે. 2014 પહેલા અને 2014 પછીના ભારત વચ્ચે મોટો તફાવત છે, આ મોટો તફાવત મોદી નથી. ઝડપ અને સ્કેલ વચ્ચે આ એક મોટો તફાવત છે.

વિશ્વની ઘણી મોટી કંપનીઓના CEO ભારતના છે – PM
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ભારતની પ્રતિભા, ભારતની ટેક્નોલોજી, ભારતની નવીનતા, ભારતના ઉદ્યોગ આ બધાએ વિશ્વમાં પોતાની ઓળખ બનાવી છે. આજે દુનિયામાં ઘણી મોટી કંપનીઓ છે જેના CEO ભારતના છે. આજે વિશ્વમાં 10 યુનિકોર્ન બને છે, તેમાંથી એક ભારતનું છે.

જો ભારતમાં ગંગા છે, તો બાલીમાં તીર્થધામ ગંગા છે: PM
વડાપ્રધાને કહ્યું કે જો ભારતમાં હિમાલય છે તો બાલીમાં અગુંગ પર્વત છે. જો ભારતમાં ગંગા છે તો બાલીમાં તીર્થ ગંગા છે. અમે ભારતમાં દરેક શુભ કાર્યની શરૂઆત પણ કરીએ છીએ. અહીં પણ શ્રી ગણેશ ઘરે-ઘરે બિરાજમાન છે અને જાહેર સ્થળોએ શુભ પ્રચાર કરી રહ્યા છે.

ઈન્ડોનેશિયામાં આવેલા ભૂકંપ અંગે ઉલ્લેખ કર્યો છે
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે જ્યારે 2018માં ઈન્ડોનેશિયામાં ભૂકંપ આવ્યો ત્યારે ભારતે ઓપરેશન સમુદ્ર મૈત્રી શરૂ કર્યું હતું. તે વર્ષે હું જકાર્તા ગયો અને મેં કહ્યું કે ભારત અને ઇન્ડોનેશિયા 90 નોટિકલ માઇલના અંતરે છે.. વાસ્તવમાં, બંને દેશો 90 નોટિકલ માઇલની નજીક છે.

ઈન્ડોનેશિયાના લોકોમાં લગાવની કોઈ કમી નથી: PM
પીએમએ કહ્યું કે ભારતની તેની લગાવ માટે વખાણ થાય છે, પરંતુ ઈન્ડોનેશિયાના લોકોમાં લગાવની કોઈ કમી નથી. છેલ્લી વખત જ્યારે હું જકાર્તાની મુલાકાત લીધી ત્યારે મને ઈન્ડોનેશિયાના લોકોએ જે સ્નેહ અને પ્રેમ આપ્યો તે અનુભવ્યો. ભારત અને ઈન્ડોનેશિયા પાસે હવે ઘણું બધું છે. બાલીની આ ભૂમિ મહર્ષિ માર્કંડેય અને મહર્ષિ અગસ્ત્યની તપથી પવિત્ર છે.

ઈન્ડોનેશિયા સાથેનો અમારો સંબંધ લહેર જેવો છેઃ પીએમ
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આપણે ઘણીવાર વાતચીતમાં કહીએ છીએ- દુનિયા બહુ નાની છે. ભારત અને ઈન્ડોનેશિયાના સંબંધો પર નજર કરીએ તો આ વાત એકદમ સાચી છે. સમુદ્રના વિશાળ મોજાએ ભારત અને ઇન્ડોનેશિયાના સંબંધોને મોજાની જેમ ઉત્સાહથી ભરેલા અને જીવંત રાખ્યા છે.

PM મોદીએ બીજું શું કહ્યું?
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ઇન્ડોનેશિયા, બાલી આવ્યા પછી દરેક ભારતીયની અલગ લાગણી છે, એક અલગ લાગણી છે. હું પણ એ જ કંપન અનુભવું છું.

ઈન્ડોનેશિયા સાથેનો અમારો સંબંધ લહેર જેવો છેઃ પીએમ
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે બાલીમાં એક અલગ પ્રકારનું વાતાવરણ છે અને આ વાતાવરણ આપણને અલગ પ્રકારની ઉર્જા આપે છે. આજે આપણે બાલિનીસ પરંપરાનું ગીત ગાઈએ છીએ. ભારતના કટક શહેરમાં મહાનદીના કિનારે બાલી યાત્રા ચાલી રહી છે. ઓડિશામાં બાલી યાત્રા ચાલી રહી છે જે બાલીથી 1500 કિમી દૂર છે. ઓડિશાના લોકોનું મન બાલીમાં છે. ઇન્ડોનેશિયા સાથે અમારો સંબંધ મોજા જેવો છે.

બાલીમાં પીએમ મોદીનું સંબોધન
બાલીમાં ભારતીય સમુદાયને સંબોધતા પીએમ મોદીએ કહ્યું કે બાલી સાથે હજારો વર્ષ જૂનો સંબંધ છે. ઈન્ડોનેશિયાએ પરંપરાને જીવંત રાખી છે.

પીએમ મોદીનું સંબોધન
પીએમ મોદી બાલીમાં ભારતીય સમુદાયને સંબોધિત કરી રહ્યા છે.

પીએમ ભારતીય સમુદાયના કાર્યક્રમમાં પહોંચ્યા હતા
ઈન્ડોનેશિયાના બાલીમાં ભારતીય સમુદાય દ્વારા આયોજિત કાર્યક્રમમાં વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી પહોંચ્યા છે. વડાપ્રધાન કાર્યક્રમને સંબોધશે.

મોદી-બિડેન બેઠક પર વિદેશ મંત્રાલયનું નિવેદન
વિદેશ મંત્રાલયે કહ્યું કે ઇન્ડોનેશિયાના બાલીમાં G20 શિખર સંમેલન દરમિયાન, વડા પ્રધાન મોદી અને અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેન વચ્ચે ફળદાયી આદાનપ્રદાન થયું છે. નેતાઓએ ભારત-યુએસ વ્યૂહાત્મક ભાગીદારીને વધુ ગાઢ બનાવવા અને ક્વાડ, I2U2, વગેરે જેવા જૂથોમાં ગાઢ સહકારની પ્રશંસા કરી.

‘વિકાસશીલ દેશોએ સશક્ત થવું જોઈએ’
બાલીમાં G20 સમિટમાં ડેનિશ પ્રમુખ જોકો વિડોડોએ જણાવ્યું હતું કે, “વિકાસશીલ દેશોને ઉકેલના ભાગરૂપે સશક્ત બનાવવું જોઈએ.” સ્વાસ્થ્ય ક્ષમતામાં ગાબડાંને મંજૂરી આપવી જોઈએ નહીં. વિકાસશીલ દેશોને મજબૂત ભાગીદારીની જરૂર છે, તેઓએ વૈશ્વિક સ્વાસ્થ્ય માટે ધ્યાન રાખવાની જરૂર છે. પુરવઠા શૃંખલાનો ભાગ હોવો જોઈએ.”

G20 સમિટઃ PM મોદી 8 થી વધુ દેશો સાથે દ્વિપક્ષીય બેઠક કરશે
વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી ઇન્ડોનેશિયાના બાલીમાં યોજાનારી G20 સમિટમાં 8 થી વધુ દેશો સાથે દ્વિપક્ષીય બેઠકો કરશે તેવી અપેક્ષા છે.

G20 ના બીજા ભાગની થીમ ‘ડિજિટલ ટ્રાન્સફોર્મેશન’ હશે.
વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી બાલીમાં G20 સમિટના બીજા ભાગમાં ‘ડિજિટલ ટ્રાન્સફોર્મેશન’ થીમ પર તેમના ત્રીજા કાર્યકારી સત્રમાં હાજરી આપશે. શિખર સંમેલનની બાજુમાં, વડા પ્રધાન વિશ્વના અન્ય નેતાઓ સાથે દ્વિપક્ષીય બેઠકો કરશે.

PM મોદી અને નેધરલેન્ડના PM માર્ક રુટ્ટે G20 સમિટ દરમિયાન વાતચીત કરી
વડા પ્રધાન કાર્યાલયે જણાવ્યું હતું કે બહુપક્ષીય સમિટ નેતાઓ માટે વિવિધ મુદ્દાઓ પર વિચારોની આપ-લે કરવાની અદ્ભુત તકો રજૂ કરે છે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી અને નેધરલેન્ડના પીએમ માર્ક રૂટે ઇન્ડોનેશિયાના બાલીની મુલાકાત લીધી હતી

Leave a Reply

Your email address will not be published.