news

સર્વેઃ ભાગલાના 75 વર્ષ પછી પણ 44 ટકા ભારતીયો ભારત-પાકિસ્તાનને એક કરવા ઈચ્છે છે

ભારત-પાકિસ્તાનનું વિભાજનઃ સર્વે દરમિયાન લગભગ 14 ટકા ભારતીયોએ કહ્યું કે પાકિસ્તાન સરકાર પર ભરોસો કરી શકાય છે, જ્યારે 60 ટકા લોકોએ બાંગ્લાદેશને વિશ્વાસપાત્ર ગણાવ્યું હતું.

ભાગલા પર સર્વેઃ ભારત-પાકિસ્તાનના ભાગલાના સાત દાયકા પછી પણ મોટાભાગના ભારતીયો ઈચ્છે છે કે બંને દેશો એક થાય. એક સર્વેમાં આ વાત સામે આવી છે. સર્વેમાં જાણવા મળ્યું છે કે આજે ભાગલાના 75 વર્ષ પછી પણ 44 ટકા લોકો ઇચ્છે છે કે ભારત અને પાકિસ્તાન એક થાય. સર્વેમાં ભારત, પાકિસ્તાન અને બાંગ્લાદેશના નાગરિકોને 1947ના ભાગલા પછી રાજકીય, આર્થિક, સામાજિક અને ધાર્મિક મુદ્દાઓ પર ઘણા પ્રશ્નો પૂછવામાં આવ્યા હતા.

સર્વે દરમિયાન લગભગ 14 ટકા ભારતીયોએ કહ્યું કે પાકિસ્તાન સરકાર પર ભરોસો કરી શકાય છે, જ્યારે 60 ટકા લોકોએ બાંગ્લાદેશને વિશ્વાસપાત્ર ગણાવ્યું છે. સેન્ટર ફોર વોટિંગ ઓપિનિયન એન્ડ ટ્રેન્ડ્સ ઇન ઇલેક્શન રિસર્ચ (CVOTER) અને સેન્ટર ફોર પોલિસી રિસર્ચ દ્વારા કરવામાં આવેલા આ સર્વેમાં લોકોએ તેમના ઘણા મુદ્દાઓ રજૂ કર્યા છે.

15 ભાષાઓમાં સર્વે કરવામાં આવ્યો

આ સર્વે મે અને સપ્ટેમ્બર વચ્ચે 15 ભાષાઓમાં કરવામાં આવ્યો હતો, જેનો પ્રથમ રિપોર્ટ ગયા મહિને બહાર પાડવામાં આવ્યો હતો. જેમાં 5,815 ભારતીયોના જવાબો સામેલ છે. જેમાં ભારતની આર્થિક સંભાવનાઓ પર પણ સવાલો ઉઠાવવામાં આવ્યા હતા, દેશના રોજગાર પર નાગરિકોનું શું કહેવું છે.

‘છેલ્લા 10 વર્ષમાં લોકશાહી મજબૂત થઈ છે’

જ્યારે ભારતમાં લોકશાહી વિશે પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે જાણવા મળ્યું કે 48 ટકા નાગરિકો માને છે કે છેલ્લા 10 વર્ષમાં તે મજબૂત થઈ છે. લગભગ 51 ટકા લોકો માને છે કે ભારત નિરંકુશ શાસનની નજીક નથી. તે જ સમયે, લગભગ 31 ટકા લોકોએ કહ્યું કે દેશ આપખુદશાહી તરફ આગળ વધી રહ્યો છે.

વિભાજન અંગે લોકોનો શું અભિપ્રાય હતો

જ્યારે ભાગલાને લઈને સવાલો ઉઠાવવામાં આવ્યા ત્યારે લગભગ 46 ટકા ભારતીયોએ કહ્યું કે તે સમયે ભારત અને પાકિસ્તાનનું વિભાજન યોગ્ય નિર્ણય હતો. 44 ટકા લોકોએ પાકિસ્તાન અને બાંગ્લાદેશના વિભાજનને સમર્થન આપ્યું હતું. જો કે, સર્વેમાં જણાવાયું છે કે પશ્ચિમ ભારતમાં, જેમાં ગુજરાત, મહારાષ્ટ્ર, રાજસ્થાન અને ગોવાનો સમાવેશ થાય છે, લોકો વિભાજનની ટીકા કરતા હતા. તેમનું માનવું હતું કે ભારત-પાકિસ્તાને હવે એક થઈ જવું જોઈએ.

ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પર પ્રગતિ

જ્યારે ભારતમાં રહેવાની સ્થિતિ, રસ્તાની સ્થિતિ, પાણીની ગુણવત્તા અને રોજગાર વિશે પ્રશ્નો પૂછવામાં આવ્યા ત્યારે 79 ટકા લોકોએ કહ્યું કે તે વધુ સારું છે. જોકે, દક્ષિણ ભારત થોડું અસંમત હતું. આ ક્ષેત્રના માત્ર 28 ટકા લોકોએ જ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પરની પ્રગતિ અપેક્ષા કરતાં વધુ સારી હોવાનું જણાયું હતું.

આર્થિક સંભાવનાઓ

જ્યારે દેશની આર્થિક સંભાવનાઓની વાત કરવામાં આવે તો સર્વેમાં મોટાભાગના ભારતીયો આશાવાદી હોવાનું જણાયું હતું. સરેરાશ, લગભગ ત્રીજા ભાગના ઉત્તરદાતાઓ સંમત થયા કે ભારતની આર્થિક સ્થિતિમાં થોડા વર્ષોમાં સુધારો થશે. તે જ સમયે, લગભગ 26 ટકાએ તે વધુ ખરાબ થવાનો અંદાજ મૂક્યો હતો.

લિંગ અસમાનતા

આ સર્વેમાં લિંગના ધોરણો દેશની અર્થવ્યવસ્થા પર કેવી અસર કરે છે તેનું મૂલ્યાંકન કરવાનો પણ પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો. લગભગ 62 ટકા ઉત્તરદાતાઓએ કહ્યું કે તેમના ઘરની મહિલાઓને કામ કરવા, રાજકીય સભાઓમાં હાજરી આપવા અથવા તેમની પસંદગીના કપડાં પહેરવા માટે પરવાનગીની જરૂર છે.

એવું પણ જાણવા મળ્યું હતું કે 51 ટકા શહેરી મહિલાઓને તેમના ઘરની બહાર કામ કરવા માટે તેમના પરિવારની પરવાનગીની જરૂર છે, જ્યારે ગ્રામીણ ભારતમાં રહેતી મહિલાઓ માટે આ સંખ્યા 65 ટકા છે. જ્યારે રાજકારણની વાત આવે છે, ત્યારે 61 ટકા મહિલાઓએ કહ્યું હતું કે તેઓએ ક્યારેય કોઈ રેલી કે પ્રચારમાં ભાગ લીધો નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.