news

‘કોંગ્રેસનો ડીએનએ ગાંધી પરિવારના ડીએનએ સાથે જોડાયેલો’: શશિ થરૂરનું નિવેદન

એવા સમયે જ્યારે પાર્ટીમાં કોઈ કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ પદ માટે ચૂંટણી લડવા તૈયાર જણાતું નહોતું, ત્યારે પહેલા દિવસથી જ શશિ થરૂર કહેતા જોવા મળ્યા હતા કે તેઓ ચૂંટણી લડશે. શુક્રવાર (30 સપ્ટેમ્બર) પાર્ટીના આ મહત્ત્વપૂર્ણ પદ માટે ચૂંટણી માટે નોમિનેશનનો છેલ્લો દિવસ હતો. આ દિવસે નોમિનેશન ફાઈલ કરીને થરૂરે પોતાનો ઈરાદો પણ સ્પષ્ટ કરી દીધો છે.

પોતાની સ્વતંત્ર ઇચ્છાથી કાંટાનો તાજ કહેવાતા આ પદ માટે તેમણે પોતાની ઉમેદવારી પર પણ મહોર મારી દીધી છે. આ સાથે કોંગ્રેસ પાર્ટીના ડીએનએ ગાંધી પરિવારના ડીએનએ સાથે જોડાયેલા છે તેવું નિવેદન કરીને એક રીતે પાર્ટીમાં વંશવાદ પર સવાલો ઉભા કરી દીધા છે.

કોંગ્રેસના નેતા દિગ્વિજય સિંહે ચૂંટણી નહીં લડવાની જાહેરાત કર્યા બાદ આ પદ માટેની લડાઈ તેજ થઈ ગઈ હતી. પાર્ટીના નેતા દિગ્વિજય સિંહે પાર્ટીના વરિષ્ઠ નેતા મલ્લિકાર્જુન ખડગેની ઉમેદવારીનો પ્રસ્તાવ આપ્યો. કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ પદની ચૂંટણી પહેલા તિરુવનંતપુરમથી પાર્ટીના સાંસદ શશિ થરૂરના નિવેદનથી વંશવાદ પર નવી ચર્ચા શરૂ થઈ ગઈ છે. તેમણે એક ઈન્ટરવ્યુમાં જણાવ્યું હતું કે ‘કોંગ્રેસનું ડીએનએ ગાંધી પરિવારના ડીએનએ સાથે જોડાયેલું છે. આપણા દેશમાં દરેક પક્ષ, ડીએમકે, શિવસેના વંશવાદના આદર્શો છે.’ એમ કહીને તેમણે સ્પષ્ટ કર્યું કે દેશના રાજકીય પક્ષોમાં પણ વંશવાદ મજબૂત છે.

સ્પષ્ટવક્તા તરીકે જાણીતા થરૂરે એમ પણ કહ્યું, “હું ખરેખર એ હકીકતમાં વિશ્વાસ કરું છું કે દેશને કોંગ્રેસ પાર્ટીની જરૂર છે. સાચું કહું તો, આ સમય દરમિયાન પાર્ટીની અંદર જે ચાલી રહ્યું છે તે પાર્ટીને ક્યાંય લઈ જશે નહીં.” તેમણે એમ પણ કહ્યું કે આપણે સામાન્ય ચૂંટણીમાં આપણું 90 ટકા આપવાનું છે અને આ માટે આપણે એક વર્તુળમાંથી બહાર આવવાની જરૂર છે. થરૂરે કહ્યું, “અમે છેલ્લા વર્ષોમાં જે મતવિસ્તારોમાં પાછળ રહી ગયા છીએ ત્યાં મોટા પાયા પર કામ કરવું પડશે. આ સાથે સારા લોકો પાર્ટી છોડી રહ્યા છે, પછી ભલે તેઓ સારા કે ખરાબ કારણોસર પાર્ટી છોડી ગયા હોય. તેમને પાર્ટીમાં રોકવા પડશે. આપણે પાર્ટીને અંદરથી પુનર્જીવિત કરવી અને બનાવવી પડશે. આ સાથે, આપણે બહારથી આવેલા મતદારોને પક્ષને સમર્થન આપવા માટે અપીલ કરવી પડશે. જેથી આપણે ભાજપ અને શ્રીમાન મોદીને પડકાર આપી શકીએ.”

કોંગ્રેસ પાર્ટીમાં વંશવાદ પર પ્રહાર કરતા થરૂરે કહ્યું, “દિલ્હીમાં બેસીને પાર્ટી ચલાવતો એક વ્યક્તિ ન હોવો જોઈએ. ચાલો તમામ સ્તરે લોકોને સશક્ત બનાવવાનો પ્રયાસ કરીએ. હું પાર્ટીના નેતાઓ એટલે કે કાશ્મીરથી કન્યાકુમારી સુધીના હસ્તાક્ષર એકત્ર કર્યા પછી મારું નામાંકન દાખલ કરી રહ્યો છું.” તિરુવનંતપુરમના સાંસદે કહ્યું, “હું આવું કોઈ આવી વ્યક્તિ તરીકે કરી રહ્યો છું જે લોકો સાથે જોડાય છે અને તેમની જરૂરિયાતો સમજે છે.”

જ્યારે શશિ થરૂરને પૂછવામાં આવ્યું કે શું તેઓ પોતાને પાર્ટી અધ્યક્ષ માટે યોગ્ય ઉમેદવાર માને છે, કારણ કે ન તો તેમની પાસે સંગઠન ચલાવવાનો કોઈ અનુભવ છે અને ન તો તેઓ હિન્દી હાર્ટલેન્ડના પ્રિય રાજકારણી છે. ખાસ કરીને એવા વિસ્તારોમાં જ્યાં કોંગ્રેસને તાજેતરમાં ઘણી મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડ્યો છે. એક પક્ષ કે જેને પુનર્જીવિત કરવાની જરૂર છે, શું તે અનુકૂળ છે? તો તેમણે જવાબ આપ્યો, “પક્ષના 9000 થી વધુ PCC પ્રતિનિધિઓ નક્કી કરશે કે શું હું યોગ્ય ઉમેદવાર છું અને શું હું અથવા અન્ય કોઈ તેમના અથવા મારા કરતા વધુ મજબૂત અને વધુ લાયક છે કે કેમ.” તેમણે એમ પણ કહ્યું કે તેઓ ખુલ્લેઆમ કહે છે કે હવે જે રીતે સંગઠન ચલાવવામાં આવી રહ્યું છે તેના કારણે પાર્ટીમાં ઘણી સમસ્યાઓ ઉભી થઈ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.