news

કેરળ હાઈકોર્ટઃ દાંપત્ય જીવનમાં તણાવના આધારે પત્નીને 24 અઠવાડિયા સુધીની પ્રેગ્નન્સીનો ગર્ભપાત કરવાનો અધિકાર છે – કેરળ હાઈકોર્ટ

કેરળ હાઈકોર્ટઃ કેરળ હાઈકોર્ટે એક ચુકાદામાં કહ્યું છે કે વિવાહિત જીવનના તણાવના આધારે પત્નીને 24 અઠવાડિયા સુધીની ગર્ભાવસ્થા સમાપ્ત કરવાનો અધિકાર છે.

કેરળ હાઈકોર્ટ: એક મહત્વપૂર્ણ નિર્ણયમાં, કેરળ હાઈકોર્ટે સોમવારે કહ્યું કે સગર્ભા સ્ત્રીને 24 અઠવાડિયા સુધીની ગર્ભાવસ્થાનો ગર્ભપાત કરવાનો અધિકાર છે, જો તેના લગ્ન જીવનમાં તણાવ હોય. તેણી ગર્ભાવસ્થાને સમાપ્ત કરવા માટે આને આધાર બનાવી શકે છે. આ માટે તેને કાયદાકીય છૂટાછેડા અને પતિની મંજૂરીની પણ જરૂર નથી.

કોર્ટે કહ્યું છે કે વૈવાહિક જીવનમાં ધરખમ ફેરફારો મેડિકલ ટર્મિનેશન ઓફ પ્રેગ્નન્સી-એમટીપીના નિયમો હેઠળ આવે છે. વિવાહિત જીવનનો તણાવ આ પરિવર્તન તરફ નિર્દેશ કરે છે. વાસ્તવમાં, MTPનો નિયમ 3B તેની ‘વૈવાહિક સ્થિતિમાં ફેરફાર’ની શરતને પૂર્ણ કરે છે. આ તે આધાર છે જે પરિણીત મહિલાને 24 અઠવાડિયા સુધીની ગર્ભાવસ્થાના તબીબી સમાપ્તિ માટે હકદાર બનાવે છે.

કેરળ હાઈકોર્ટના જસ્ટિસ વીજી અરુણે સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્ણયને ટાંકીને એમ પણ કહ્યું કે મહિલાની પ્રજનનક્ષમ પસંદગી પણ તેની વ્યક્તિગત સ્વતંત્રતાનું એક પરિમાણ છે. આ કેસમાં ચુકાદો સંભળાવતી વખતે જસ્ટિસ અરુણે એમટીપી કેસમાં સર્વોચ્ચ અદાલતના તાજેતરના આદેશનો પણ આધાર લીધો હતો.

પતિની મંજૂરી જરૂરી નથી

ચુકાદામાં, કોર્ટે જણાવ્યું હતું કે જો MTP ના નિયમ 3B ની રીતે અર્થઘટન કરવામાં આવે અને સમજવામાં આવે તો, સગર્ભા સ્ત્રીના વૈવાહિક જીવનમાં ધરમૂળથી પરિવર્તન ‘તેની વૈવાહિક સ્થિતિમાં પરિવર્તન’ સમાન છે.” કોર્ટે કહ્યું, આમાં કિસ્સામાં ‘છૂટાછેડા’ શબ્દ કોઈપણ રીતે સગર્ભા સ્ત્રીના ગર્ભપાતના અધિકારને પ્રતિબંધિત કરી શકે છે.” કોર્ટના મતે, મેડિકલ ટર્મિનેશન ઑફ પ્રેગ્નન્સી એક્ટમાં એવી કોઈ જોગવાઈ નથી, જેમાં કોઈ મહિલાને ગર્ભધારણ સમાપ્ત કરવા માટે તેના પતિની મંજૂરીની જરૂર હોય. આનું કારણ એ છે કે ગર્ભાવસ્થા અને બાળજન્મનો તણાવ અને દબાણ ફક્ત સ્ત્રી જ સહન કરે છે.

આ તાજેતરના કેસમાં, કોર્ટે અવલોકન કર્યું હતું કે સ્ત્રીને ગર્ભાવસ્થા સમાપ્ત કરવાની પરવાનગી નકારી શકાય નહીં જ્યારે તેના લગ્ન જીવનમાં ખૂબ જ ખરાબ ફેરફારો થયા હોય, પછી ભલે તેણીએ કાયદેસર રીતે છૂટાછેડા લીધા ન હોય અને આ માટે તેના પતિની મંજૂરી પણ જરૂરી નથી. વાસ્તવમાં, તાજેતરના MTP નિયમો હેઠળ, માત્ર ચોક્કસ કેટેગરીની સ્ત્રીઓ જ 20 થી 24 અઠવાડિયાની વચ્ચે ગર્ભાવસ્થાને સમાપ્ત કરવા માટે પાત્ર છે. ‘વૈવાહિક સ્થિતિમાં ફેરફાર’ શ્રેણી હેઠળ, આ નિયમો ફક્ત વિધવા અને છૂટાછેડા લીધેલી મહિલાઓને જ મંજૂરી આપે છે.

કોર્ટે 21 વર્ષીય મહિલાની અરજી પર આ ચુકાદો સંભળાવ્યો, જેમાં તેણે મેડિકલ ટર્મિનેશન ઓફ પ્રેગ્નન્સી (એમટીપી) માટે પરવાનગી માંગી હતી. તેણીના તાજેતરના લગ્ન તેના પતિ અને તેના સાસુ દ્વારા તેણી પર કરવામાં આવતા અતિરેકને કારણે રફ પેચનો સામનો કરી રહ્યા હતા. મહિલાએ કોર્ટને જણાવ્યું કે તેના પતિએ અજાત બાળકના પિતૃત્વ પર પણ સવાલ ઉઠાવ્યા હતા અને કોઈ મદદ કરવાનો ઈન્કાર કર્યો હતો.

હકીકતમાં, તેના સંજોગોને જોતા, જ્યારે આ મહિલાએ તેની ગર્ભાવસ્થા સમાપ્ત કરવાનો નિર્ણય કર્યો અને ડૉક્ટરોનો સંપર્ક કર્યો. ત્યાં તેણીને કહેવામાં આવ્યું કે તેણીએ MTP એક્ટ અને નિયમોની શરતો પૂરી કરી નથી. જો કે મહિલાના પતિએ કોર્ટ સમક્ષ આરોપોને નકારી કાઢ્યા હતા, પરંતુ ગર્ભપાતના પ્રશ્ન પર કશું કહ્યું ન હતું. જો કે કેરળ સરકારે આ મામલામાં દલીલ કરી છે કે આ મામલે પતિ-પત્નીએ સાથે મળીને નિર્ણય લેવો જોઈએ.

કેસ શું છે

અરજદાર મહિલા અર્થશાસ્ત્રમાં ગ્રેજ્યુએશન કરી રહી હતી. તે એક પેપરમાં નાપાસ થયો. આ પેપર માટે પૂરક પરીક્ષાની તૈયારી કરતી વખતે, તેણે કમ્પ્યુટર કોર્સમાં પ્રવેશ મેળવ્યો. ત્યાં તે વર્તમાન બસ કંડક્ટર પતિને મળી હતી. તે 30 નવેમ્બર 2021 ના ​​રોજ તેની સાથે ભાગી ગઈ હતી. 11 માર્ચે બંનેએ પરંપરાગત રીતે લગ્ન કર્યા હતા. ત્યારથી તેના પતિ અને સાસુ તેની સાથે ખરાબ વર્તન કરવા લાગ્યા.

તેણે કોર્ટને જણાવ્યું કે તેઓ દહેજની પણ માંગણી કરે છે. જ્યારે અરજદાર એપ્રિલ 2022માં ગર્ભવતી થઈ, ત્યારે તેના પતિએ પણ તેના પર બાળકના પિતૃત્વ અંગે શંકા વ્યક્ત કરી. આ સાથે તેના પતિના ઘરે તેની સાથે ક્રૂરતા વધી હતી. આ કારણે, તેણે 22 ઓગસ્ટ 2022 ના રોજ ઘર છોડીને તેના માતાપિતાના ઘરે પરત ફરવાનું નક્કી કર્યું.

ત્યારબાદ તેણીએ 31 ઓગસ્ટના રોજ કોટ્ટાયમ મેડિકલ કોલેજના ફેમિલી પ્લાનિંગ ક્લિનિકમાં તેની ગર્ભાવસ્થા સમાપ્ત કરવાની માંગ કરી. જો કે, ક્લિનિકના ડોકટરોએ એમ કહીને ઇનકાર કર્યો હતો કે અરજદાર પાસે તેણીના પતિથી છૂટાછેડા અથવા છૂટાછેડાને સાબિત કરવા માટે કોઈ કાનૂની દસ્તાવેજો નથી. આ પછી, મહિલાએ 4 સપ્ટેમ્બરના રોજ કંજીરાપલ્લી પોલીસ સ્ટેશનમાં તેના પતિ અને સાસુ વિરુદ્ધ ફરિયાદ નોંધાવી.

બંને વિરુદ્ધ કલમ 498A R/W 34 IPC હેઠળ FIR નોંધવામાં આવી હતી. જો કે, આ સમય દરમિયાન ક્લિનિકે ફરીથી ગર્ભપાત કરાવવાની તેણીની વિનંતીને નકારી કાઢી હતી. ક્લિનિકે જણાવ્યું હતું કે અરજદાર મહિલાની ગર્ભાવસ્થા 21 અઠવાડિયાથી વધુ હતી અને માતામાં ગર્ભની ખોડખાંપણ અથવા રોગના કોઈ ચિહ્નો નથી. ત્યારપછી મામલો કેરળ હાઈકોર્ટમાં પહોંચ્યો હતો.

15 સપ્ટેમ્બરના રોજ, કોર્ટે મેડિકલ કોલેજ હોસ્પિટલ, કોટ્ટાયમના અધિક્ષકને અરજદારની તપાસ કરવા અને તેનો અભિપ્રાય રજૂ કરવા માટે મેડિકલ બોર્ડની રચના કરવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો, LiveLaw.in અહેવાલ આપે છે. આ મહિને 17 સપ્ટેમ્બરે બોર્ડે તેના અભિપ્રાયમાં કહ્યું હતું કે, “સગર્ભાવસ્થા ચાલુ રાખવાથી મહિલાના માનસિક સ્વાસ્થ્ય પર નકારાત્મક અસર પડી શકે છે, તેથી તેને MTP માટે ભલામણ કરવામાં આવી શકે છે.”

Leave a Reply

Your email address will not be published.