news

નાસાએ શોધ્યું એક ‘અનોખું ટાપુ’… માત્ર 7 દિવસમાં તેના કદથી 6 ગણો

નાસાએ જણાવ્યું છે કે “આ ટાપુ સમુદ્રમાં ડૂબી ગયેલા જ્વાળામુખીના કારણે બન્યો છે અને આવા ટાપુઓ માત્ર થોડા સમય માટે જ અસ્તિત્વ ધરાવે છે. જોકે ક્યારેક તે ઘણા વર્ષો સુધી રહે છે.”

યુએસ સ્પેસ એજન્સી નાસાએ ઓસ્ટ્રેલિયા નજીક દક્ષિણ-પશ્ચિમ પેસિફિક સમુદ્રમાં જ્વાળામુખી ફાટ્યાના થોડા કલાકો બાદ એક નાનો ટાપુ જોયો છે. આ મહિનાની શરૂઆતમાં, ટોંગાના મધ્ય ટાપુ પરના હોમ રીફ જ્વાળામુખીએ લાવા, રાખ અને ધુમાડો ફેલાવવાનું શરૂ કર્યું. જેના કારણે આસપાસના પાણીનો રંગ બદલાઈ ગયો હતો. પરંતુ નાસાના અર્થ મોનિટરિંગ વર્કશોપમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે આ જ્વાળામુખી ફાટ્યાના 11 કલાક પછી જ પાણીની સપાટી પર એક નવો ટાપુ દેખાયો. આ મોનિટરિંગ વર્કશોપમાં સેટેલાઇટ દ્વારા આ ટાપુની તસવીરો પણ લેવામાં આવી છે.

નાસાની અખબારી યાદી મુજબ, નવા બનેલા ટાપુનું કદ ટૂંક સમયમાં વધ્યું. 13 સપ્ટેમ્બરના રોજ, ટોંગાની ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય સેવા સાથે મળીને સંશોધકોએ ટાપુનો વિસ્તાર 4000 ચોરસ મીટર અથવા લગભગ 1 એકર ગણાવ્યો હતો અને તેની ઊંચાઈ સમુદ્ર સપાટીથી 10 મીટર (આશરે 33 ફૂટ) હોવાનું કહેવાય છે. જો કે, 20 સપ્ટેમ્બરે, સંશોધકોએ માહિતી આપી હતી કે આ ટાપુનું કદ વધીને 24000 ચોરસ મીટર અથવા કહો કે લગભગ 6 એકર થઈ ગયું છે.

યુએસ સ્પેસ એજન્સીનું કહેવું છે કે આ નવો આઇલેન્ડ સેન્ટ્રલ ટોંગા આઇલેન્ડમાં હોમ રીફ સીમાઉન્ટ પર બનાવવામાં આવ્યો છે. પરંતુ સાથે જ એવું પણ કહેવામાં આવ્યું કે આ નાનકડો ટાપુ કદાચ અહીં કાયમ માટે નહીં રહે.

નાસાએ જણાવ્યું છે કે “આ ટાપુ સમુદ્રમાં ડૂબી ગયેલા જ્વાળામુખીના કારણે બન્યો છે અને આવા ટાપુઓ માત્ર થોડા સમય માટે જ અસ્તિત્વ ધરાવે છે. જોકે ક્યારેક તે ઘણા વર્ષો સુધી રહે છે.”

નાસા દ્વારા વધુ માહિતી આપવામાં આવી છે કે નજીકના લેટ’ઇકી જ્વાળામુખીના 12 દિવસના વિસ્ફોટને કારણે, 2020 માં એક ટાપુ બનાવવામાં આવ્યો હતો પરંતુ તે પછી તે બે મહિનામાં ધોવાઇ ગયો હતો. જ્યારે 1995માં આ જ્વાળામુખીના કારણે બનેલો ટાપુ 25 વર્ષ સુધી રહ્યો.

Leave a Reply

Your email address will not be published.