news

5G લોન્ચિંગઃ આવતા મહિને 5G નેટવર્ક શરૂ થવા જઈ રહ્યું છે, જાણો કેટલી બદલાશે દુનિયા

ભારતમાં 5G: તેમાં કોઈ શંકા નથી કે 5G કનેક્ટિવિટી લોકોની ‘સંચાર’ કરવાની રીતને બદલી નાખશે. આ નેક્સ્ટ જનરેશન ટેક્નોલોજી ઓછા સમયમાં ઝડપી સ્પીડ અને ઈન્ટરનેટની સુવિધા આપશે.

ઈન્ટરનેટ: 5G સેવા હવે ભારતમાં 1 ઓક્ટોબરથી ઉપલબ્ધ થશે, સરકારને 71% સ્પેક્ટ્રમ માટે રેકોર્ડ 1.5 લાખ કરોડ રૂપિયા મળ્યા છે, ચાર કંપનીઓ હરાજીની રેસમાં સામેલ હતી, અપેક્ષા મુજબ મુકેશ અંબાણીની રિલાયન્સ જિયો સૌથી મોટી ખરીદદાર બની, કંપનીએ રૂ.88 હજાર કરોડથી વધુનું સ્પેક્ટ્રમ ખરીદ્યું, બીજા ક્રમે સુનિલ મિત્તલની એરટેલ, કંપનીએ 43 હજાર કરોડથી વધુનો ખર્ચ કર્યો, વોડાફોને રૂ. 18 હજાર 799 કરોડનું રોકાણ કર્યું, ગૌતમ અદાણીનું અદાણી ડેટા નેટવર્ક 212 કરોડનું રોકાણ કર્યું, જોકે કંપનીએ સ્પષ્ટ કર્યું છે કે તે આ સ્પેક્ટ્રમનો ઉપયોગ ઔદ્યોગિક ઉપયોગ માટે કરશે, ગ્રાહકો માટે નહીં.

નોંધનીય છે કે ભારતમાં ટેલિકોમ કંપનીઓ લાંબા સમયથી લોકોને 4જી ઈન્ટરનેટ (ફોર્થ જનરેશન મોબાઈલ નેટવર્ક)ની સુવિધા પૂરી પાડી રહી છે. જેના કારણે લોકોને Wi-Fi સિવાય મોબાઈલ નેટવર્ક કરતાં વધુ ઝડપથી ઈન્ટરનેટની સ્પીડ મળી રહી છે, પરંતુ 5G સેવાઓની શરૂઆતથી ભારતના ઈન્ટરનેટ ક્ષેત્રમાં ક્રાંતિ આવશે. આવી સ્થિતિમાં ભારતમાં 5G નેટવર્કથી કેટલો ફાયદો થશે તે જાણવું જરૂરી છે. અમે એ પણ જાણીએ છીએ કે 5G એ નેક્સ્ટ જનરેશન લીપ છે, તેથી અમને 5G સેવાઓ વિશે જણાવો.
5G આપણી ‘સંચાર’ કરવાની રીતને બદલી નાખશે

તેમાં કોઈ શંકા નથી કે 5G કનેક્ટિવિટી લોકોની ‘સંચાર’ કરવાની રીતને બદલી નાખશે. આ નેક્સ્ટ જનરેશન ટેક્નોલોજી ઝડપી સ્પીડ અને ઓછા સમયની ઈન્ટરનેટ સુવિધા પૂરી પાડશે, જ્યારે અગાઉ માત્ર આવી સ્પીડ ઓપ્ટિકલ ફાઈબર બ્રોડબેન્ડ પર ઉપલબ્ધ હતી જે હાઈ સ્પીડ પર અન્ય ઉપકરણોને પણ કનેક્ટિવિટી પૂરી પાડતી હતી.

યુએસ જેવા વિકસિત દેશોમાં, 5G ઇન્ટરનેટની શરૂઆત નબળી રહી છે, કારણ કે નેટવર્ક કેરિયર્સને જૂની 4G/LTE તકનીકો સાથે એરવેવ્સ શેર કરવાની ફરજ પડી હતી. શું ભારતમાં પણ 5G રોલઆઉટનું આવું જ ભાગ્ય આવશે? આ જાણવું જરૂરી છે.

આ યોજના સાથે 13 શહેરોને જોડવામાં આવશે
5G નેટવર્કની સરળ અને સુગમ જમાવટ માટે નાના કોષો, ઈલેક્ટ્રીક થાંભલા, સ્ટ્રીટ ફર્નિચર વગેરેની ઍક્સેસની જોગવાઈ છે. આ સેવાઓ તબક્કાવાર શરૂ કરવામાં આવશે અને પ્રથમ તબક્કા દરમિયાન 13 શહેરોને 5G ઇન્ટરનેટ સેવાઓ મળશે. જેમાં અમદાવાદ, બેંગલુરુ, ચંદીગઢ, ચેન્નાઈ, દિલ્હી, ગાંધીનગર, ગુરુગ્રામ, હૈદરાબાદ, જામનગર, કોલકાતા, લખનૌ, મુંબઈ અને પૂણેનો સમાવેશ થાય છે.
દર વધારે નહીં વધે

3G અને 4Gની જેમ, ટેલિકોમ કંપનીઓ પણ ટૂંક સમયમાં સમર્પિત 5G ટેરિફ પ્લાનની જાહેરાત કરશે અને ઉદ્યોગના નિષ્ણાતોના જણાવ્યા અનુસાર, ગ્રાહકો તેમના ઉપકરણો પર 5G સેવાઓનો ઉપયોગ કરવા માટે વધુ ચૂકવણી કરી શકે છે.

નોમુરા ગ્લોબલ માર્કેટ્સ રિસર્ચના તાજેતરના અહેવાલમાં અનુમાન લગાવવામાં આવ્યું છે કે ટેલિકોમ સર્વિસ પ્રોવાઇડર્સ પાસે બે વિકલ્પો હશે, કાં તો તેમના એકંદર સબસ્ક્રાઇબર બેઝ પર સાધારણ 4 ટકા વધારાનો ટેરિફ વધારો અથવા 4G પ્લાન્સ પ્રતિ દિવસ 1.5 GB થી 30 ટકા પ્રીમિયમ વધારો. એરટેલના સીટીઓ રણદીપ સેખોને તાજેતરના અહેવાલમાં જણાવ્યું હતું કે વૈશ્વિક સ્તરે 5G અને 4G ટેરિફ વચ્ચે કોઈ મોટો તફાવત નથી.

ભારતમાં 5G ની વર્તમાન સ્થિતિ

તાજેતરમાં, વડા પ્રધાન મોદીની અધ્યક્ષતામાં કેન્દ્રીય કેબિનેટે દેશમાં 5G સ્પેક્ટ્રમની હરાજી માટેના પ્રસ્તાવને મંજૂરી આપી છે. જુલાઈ 2022 ના અંત સુધી 20 વર્ષની માન્યતા માટે કુલ 72097.85 MHz સ્પેક્ટ્રમની હરાજી કરવામાં આવી હતી.
5G થી ભારતને કેવી રીતે ફાયદો થશે?

5G ભારતમાં નવી શક્યતાઓ લાવશે, જેનાથી દેશના વપરાશકર્તાઓને વધુ ફાયદો થઈ શકે છે. તે જ સમયે, હાઈ-સ્પીડ સર્ફિંગ અને બહેતર કનેક્ટિવિટી ઉપરાંત, નવી ટેક્નોલોજી હેલ્થકેર અને મોબાઈલ બેન્કિંગ જેવી સેવાઓની પહોંચને ઝડપથી આગળ વધારશે.

આ સાથે દેશમાં બેરોજગારી કે બેરોજગાર લોકો માટે નવા દરવાજા ખુલશે. એટલું જ નહીં, 5Gના આગમન સાથે, અમે હાલના ટાયર 3 શહેરોને સ્માર્ટ સિટીમાં રૂપાંતરિત જોઈ શકીશું. તે લોકો અને વ્યવસાયોને ઝડપથી વિકાસ કરવામાં પણ મદદ કરશે.

આ સાથે જ નજીકના ભવિષ્યમાં 5G એડવાન્સ્ડ ડિજિટલ ઈકોનોમીના કારણે નાગરિકોને સામાજિક-આર્થિક લાભોનો પણ લાભ મળશે. તો ચાલો સમજીએ કે ભારતમાં 5G અન્ય કયા ફાયદાઓ લાવશે.
5G ની રજૂઆત સાથે ભારતને આરોગ્ય ક્ષેત્રે ફાયદો થયો છે

5G નેટવર્ક તબીબી ક્ષેત્રમાં અદ્યતન તબીબી પ્રક્રિયાઓને દૂરના વિસ્તારોમાં ફેલાવવામાં મદદ કરશે. તે જ સમયે, ડોકટરો તેમના સ્થાનેથી દર્દીઓ સાથે સીધું જોડાઈ શકશે, સાથે જ ડોકટરો સર્જનોને રીમોટ સર્જરી કરવા માટે પણ સક્ષમ બનાવશે. આ ઉપરાંત, વેરેબલ જેવા સ્માર્ટ મેડિકલ ઉપકરણો કટોકટીની સ્થિતિમાં દર્દીઓને ઝડપી સલાહ આપી શકશે.
IoT સેક્ટર માટે 5G લાભો

5Gની નવી ટેક્નોલોજી ઈન્ટરનેટ ઓફ થિંગ્સ (IoT)ને પણ અપગ્રેડ કરશે. અદ્યતન 5G રાઉટર સાથે, ઘરમાં સ્માર્ટ ઉપકરણો અને અન્ય ઉપકરણોનું નેટવર્ક ખૂબ જ મજબૂત બનશે. તે રિમોટ મોનિટરિંગ, સ્માર્ટ એગ્રીકલ્ચર, ઈન્ડસ્ટ્રીયલ ઓટોમેશન અને ટેલીહેલ્થ જેવા ક્ષેત્રોમાં પણ ખૂબ મદદરૂપ સાબિત થઈ શકે છે. તે જ સમયે, સ્માર્ટ RFID સેન્સર અને જીપીએસની મદદથી, ખેડૂતો પ્રાણીઓને પણ ટ્રેક કરી શકે છે.
5G ચાલુ કરવામાં સમસ્યાઓ

જ્યારે 5G નેટવર્ક કનેક્ટિવિટીમાં અવરોધોને ઘટાડશે, ત્યારે તેના નેટવર્કને લઈને ઘણી સમસ્યાઓનો પણ સામનો કરવો પડી શકે છે. આ સિવાય ગ્રાહકોને 4Gમાંથી 5Gમાં સ્થાનાંતરિત કરવું મોંઘું સાબિત થઈ શકે છે, કારણ કે 5Gની કિંમતો વધુ હોવાની આશંકા છે. વાસ્તવમાં દેશમાં 4જી ઈન્ટરનેટ સેવાઓ મોંઘી થઈ ગઈ છે. જો કે, 5G ઇન્ટરનેટ રિચાર્જની કિંમત કેટલી હશે?

Leave a Reply

Your email address will not be published.