news

સમજાવ્યું: રાસાયણિક ખાતરો પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવશે, પીએમ કરશે અજાયબીઓ

પીએમ પ્રણામ: કેન્દ્ર સરકાર એક યોજના શરૂ કરવા માંગે છે. તેનું નામ પીએમ પ્રણામ રાખવામાં આવશે. તેનો હેતુ ખેતીમાં રાસાયણિક ખાતરોનો ઉપયોગ ઘટાડવાનો છે.

PM પ્રણામ: જો કેન્દ્ર સરકારનો ઈરાદો સફળ થશે, તો ટૂંક સમયમાં દેશમાં અનાજ ઉગાડવામાં રાસાયણિક ખાતરોના વપરાશમાં ઘટાડો થશે. રાસાયણિક ખાતરોનો ઉપયોગ ઘટાડવા માટે રાજ્યોને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે, કેન્દ્ર સરકારે નવી યોજના પીએમ પ્રણામ શરૂ કરવાની યોજના બનાવી છે. આ યોજનાનું પૂરું નામ છે PM પ્રમોશન ઓફ અલ્ટરનેટ ન્યુટ્રીયન્ટ્સ ફોર એગ્રીકલ્ચર મેનેજમેન્ટ યોજના.

આખરે શું છે આ પીએમ પ્રણામ યોજના, જેને સરકાર ટૂંક સમયમાં રજૂ કરે તેવી શક્યતા છે. આ અંગે તમારા મનમાં પણ પ્રશ્નો ઉઠી રહ્યા છે, તો આ પ્રશ્નોના જવાબો અહીં શોધો.

PM પ્રણામ યોજના શું છે?

પીએમ પ્રણામ યોજના માટે સરકાર અલગ બજેટ નહીં રાખે. ફર્ટિલાઇઝર્સ વિભાગ દ્વારા ચલાવવામાં આવી રહેલી યોજનાઓ હેઠળ હાલની ખાતર સબસિડીની બચતમાંથી જ તેને ધિરાણ આપવામાં આવશે. સૂચિત યોજના વર્ષોથી ખાતર અથવા વૈકલ્પિક ખાતરોના સંતુલિત ઉપયોગને પ્રોત્સાહન આપવા પર સરકારના ધ્યાન સાથે પણ સારી રીતે બંધબેસે છે.આ પ્રસ્તાવિત યોજનાનો હેતુ રાસાયણિક ખાતરો પર સબસિડીનો બોજ ઘટાડવાનો છે.

રાસાયણિક ખાતરો પર સબસિડી ગયા વર્ષના રૂ. 1.62 લાખ કરોડથી વધીને 2022-2023માં રૂ. 2.25 લાખ કરોડ થવાની ધારણા છે. આ સબસિડી ગત વર્ષની સરખામણીએ 39 ટકા વધુ છે.આ ઉપરાંત 50 ટકા સબસિડીની બચત રાજ્યને ખાતરની બાબતમાં બચતના નાણાં ગ્રાન્ટ તરીકે આપવામાં આવશે. સૂત્રોનું માનીએ તો, આ યોજના હેઠળ આપવામાં આવતી ગ્રાન્ટમાંથી 70 ટકા રકમ મિલકત બનાવવા માટે વાપરી શકાય છે. જો કે તે વૈકલ્પિક ખાતરની ટેકનોલોજી અપનાવવાનું અને ગ્રામ્ય, બ્લોક અને જિલ્લા સ્તરે વૈકલ્પિક ખાતર ઉત્પાદન એકમો સ્થાપવાનું કામ છે.

બાકીના 30 ટકા ગ્રાન્ટ નાણાનો ઉપયોગ ખાતરનો ઉપયોગ ઘટાડવા અને જાગૃતિ લાવવા માટે સંકળાયેલી સંસ્થાઓને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે કરી શકાય છે. આ સંસ્થાઓમાં ખેડૂતો, પંચાયતો, ખેડૂત ઉત્પાદક સંગઠનો અને સ્વ-સહાય જૂથોનો સમાવેશ થાય છે. એક સૂત્રના જણાવ્યા અનુસાર, સરકાર એક વર્ષમાં યુરિયાના વધારા કે ઘટાડાની સરખામણી છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં યુરિયાના સરેરાશ વપરાશ સાથે કરશે. આ માટે ખાતર મંત્રાલયના ડેશબોર્ડ પરના ડેટાનો ઉપયોગ આ ઉદ્દેશ્યને પૂર્ણ કરવા માટે કરવામાં આવશે.

ભારતને કેટલા ખાતરની જરૂર છે?

ભારતની ખાદ્ય સુરક્ષા સુનિશ્ચિત કરવા માટે જૂન-ઓક્ટોબરની ખરીફ સિઝન મહત્વપૂર્ણ છે. આ સિઝનમાં આખા વર્ષ માટેના લગભગ અડધા જેટલા અનાજનું ઉત્પાદન આ સિઝનમાં થાય છે. એટલું જ નહીં, આ સિઝનમાં એક તૃતીયાંશ કઠોળ અને બે તૃતીયાંશ તેલીબિયાંનું ઉત્પાદન થાય છે. આ જ કારણ છે કે આ સિઝનમાં મોટા પ્રમાણમાં ખાતરની જરૂર પડે છે. કૃષિ અને ખેડૂત કલ્યાણ વિભાગ દર વર્ષે લણણીની મોસમની શરૂઆત પહેલાં ખાતરની જરૂરિયાતનું મૂલ્યાંકન કરે છે. તે પછી ખાતરનો પુરવઠો સુનિશ્ચિત કરવા માટે રસાયણ અને ખાતર મંત્રાલયને જાણ કરે છે.

અત્રે એ પણ નોંધનીય છે કે માંગ પ્રમાણે દર મહિને જરૂરી ખાતરનો જથ્થો બદલાતો રહે છે. સામાન્ય રીતે તેમનો જથ્થો પાકની વાવણીના સમય પર આધારિત હોય છે. જો કે, ખાતરની માત્રા પ્રદેશ પ્રમાણે બદલાય છે. ઉદાહરણ તરીકે, જૂન-ઓગસ્ટના સમયગાળા દરમિયાન યુરિયાની માંગ સૌથી વધુ છે. બીજી તરફ, યુરિયાની આ માંગ માર્ચ અને એપ્રિલમાં પ્રમાણમાં ઓછી હોય છે. ત્યારે આ બે મહિનાનો ઉપયોગ સરકાર ખરીફ સિઝન માટે પૂરતા પ્રમાણમાં ખાતર તૈયાર કરવા માટે કરે છે.

ખાતરની માંગ દર વર્ષે વધી રહી છે

કેન્દ્રીય રસાયણ અને ખાતર રાજ્ય મંત્રી ભગવંત ખુબા દ્વારા લોકસભામાં આપવામાં આવેલા લેખિત જવાબ અનુસાર, વર્ષ 207-18 અને વર્ષ 2021-22માં ચાર મહત્વપૂર્ણ ખાતરોની માંગમાં વધારો નોંધવામાં આવ્યો છે. આ ચાર મહત્વના ખાતરોમાં યુરિયા, ડીએપી (ડી-એમોનિયમ ફોસ્ફેટ), એમઓપી (મ્યુરેટ ઓફ પોટાશ), એનપીકેએસ (નાઈટ્રોજન, ફોસ્ફરસ અને પોટેશિયમ)નો સમાવેશ થાય છે. 2017-2018 અને 2021-2022 વચ્ચે આ ચાર ખાતરોની કુલ જરૂરિયાતમાં 21 ટકાનો વધારો નોંધાયો છે. તે વર્ષ 2017-18માં 528.86 લાખ મેટ્રિક ટન (LMT) થી વધીને 2021-2022માં 640.27 લાખ મેટ્રિક ટન થયું છે.

વધતી માંગને જોતા સરકાર રાસાયણિક ખાતર માટે આપવામાં આવતી સબસિડીમાં પણ વધારો કરી રહી છે. આ માટે સરકારે 2021-22ના કેન્દ્રીય બજેટમાં 79,530 કરોડ રૂપિયાનું બજેટ નક્કી કર્યું હતું. સુધારેલા અંદાજ-આરઇમાં આ વધીને રૂ. 1.40 લાખ કરોડ થયું છે. જો કે ખાતર સબસિડીનો છેલ્લો આંકડો વર્ષ 2021-22માં રૂ. 1.62 લાખ કરોડે પહોંચ્યો હતો. ચાલુ નાણાકીય વર્ષ 2022-23માં સરકારે ખાતર સબસિડી માટે રૂ. 1.05 લાખ કરોડ ફાળવ્યા છે, પરંતુ ખાતર મંત્રીએ કહ્યું છે કે આ વર્ષે આ સમયગાળા દરમિયાન ખાતર સબસિડીનો આંકડો રૂ. 2.25 લાખ કરોડને પાર કરી શકે છે. પીએમ પ્રણામ રાસાયણિક ખાતરનો ઉપયોગ ઘટાડવા માંગે છે. આશા છે કે આ યોજનાથી સરકારી તિજોરી પરનો બોજ પણ ઓછો થશે. સૂચિત યોજના વર્ષોથી ખાતર અથવા વૈકલ્પિક ખાતરોના સંતુલિત ઉપયોગને પ્રોત્સાહન આપવા પર સરકારના ધ્યાનને પણ બંધબેસે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.