news

77મી યુએન જનરલ એસેમ્બલી: એસ જયશંકર ભારતના પ્રતિનિધિમંડળનું નેતૃત્વ કરશે, ઘણા દેશોના નેતાઓને મળશે

77મી યુએન જનરલ એસેમ્બલી: એસ જયશંકર ભારતના પ્રતિનિધિમંડળનું નેતૃત્વ કરશે, ઘણા દેશોના નેતાઓને મળશે

યુએનજીએનું 77મું સત્ર: વિદેશ પ્રધાન એસ જયશંકર રવિવારથી યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સની સત્તાવાર મુલાકાત લેશે. તેઓ 18 થી 28 સપ્ટેમ્બર સુધી યુએસમાં રહેશે. અહીં તેઓ સંયુક્ત રાષ્ટ્ર મહાસભા (UNGA)ના 77મા સત્રમાં ઉચ્ચ સ્તરીય સપ્તાહ માટે ભારતીય પ્રતિનિધિમંડળનું નેતૃત્વ કરશે.

આ વખતે 77મી યુએનજીએની થીમ છે “એ વોટરશેડ મોમેન્ટ: ઇન્ટરલોકીંગ ચેલેન્જીસ માટે પરિવર્તનીય ઉકેલો”. ભારતની મજબૂત પ્રતિબદ્ધતાને ધ્યાનમાં રાખીને, જયશંકર G4 (ભારત, બ્રાઝિલ, જાપાન, જર્મની) ની મંત્રી સ્તરીય બેઠકનું આયોજન કરશે. આ સાથે, તેઓ બહુપક્ષીયવાદને ફરીથી મજબૂત કરવા પર L69 જૂથની ઉચ્ચ સ્તરીય બેઠકમાં પણ ભાગ લેશે.

આ દેશો L.69 જૂથમાં સામેલ છે

L.69 જૂથમાં એશિયા, આફ્રિકા, લેટિન અમેરિકા, કેરેબિયન અને નાના વિકાસશીલ દેશોનો સમાવેશ થાય છે, જે યુએન સુરક્ષા પરિષદના સુધારા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. તે જ સમયે, 24 સપ્ટેમ્બરના રોજ, વિદેશ મંત્રી સ્વતંત્રતાના અમૃત ઉત્સવની ઉજવણી કરવા માટે એક વિશેષ કાર્યક્રમ “India@75 Showcasing India UN Partnership in Action” ને સંબોધિત કરશે, જે ભારતના વિકાસને ઉજાગર કરશે.

જયશંકર વિદેશ મંત્રીઓ સાથે દ્વિપક્ષીય બેઠક કરશે

મુલાકાત દરમિયાન, જયશંકર ક્વાડ, IBSA, BRICS, ભારત-પ્રેસિડેન્સી પ્રો ટેમ્પોર CELAC, ભારત-CARICOM અને ભારત-ફ્રાન્સ-ઓસ્ટ્રેલિયા, ભારત-ફ્રાન્સ-UAE અને અન્ય ત્રિપક્ષીય બેઠકોમાં પણ ભાગ લેશે. તે G20 અને UNSC સભ્ય દેશોના વિદેશ મંત્રીઓ સહિત અન્યો સાથે દ્વિપક્ષીય બેઠક પણ કરશે.

તે જ સમયે, વિદેશ સચિવ અમેરિકન વાટાઘાટોકારો સાથે દ્વિપક્ષીય બેઠકો માટે 25-28 સપ્ટેમ્બર સુધી વોશિંગ્ટન ડીસીની મુલાકાત લેશે. તેઓ તેમના સમકક્ષ, સેક્રેટરી ઓફ સ્ટેટ એન્ટની બ્લિંકન, યુએસ વહીવટીતંત્રના વરિષ્ઠ સભ્યો અને યુએસ બિઝનેસ લીડર્સ સાથે પણ મુલાકાત કરશે. ભારત-અમેરિકા વ્યૂહાત્મક ભાગીદારીને વધુ મજબૂત કરવા માટે જયશંકરની મુલાકાત મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.