news

ગુજરાત રમખાણો પરની BBC ડોક્યુમેન્ટરી સંસ્થાનવાદી માનસિકતા દર્શાવે છે- MEA

ગુજરાત રમખાણો 2002: વિદેશ મંત્રાલયે ગુજરાત રમખાણો પરની બીબીસી ડોક્યુમેન્ટ્રી વિશે કહ્યું છે કે તે ભારત વિરુદ્ધ એક ખાસ પ્રકારના પ્રચારનું વર્ણન ચલાવવાનો પ્રયાસ છે.

ગુજરાત રમખાણો 2002: ગુજરાત રમખાણો પર બીબીસીની ડોક્યુમેન્ટ્રી પર ભારત સરકારે તીખી પ્રતિક્રિયા આપી. વિદેશ મંત્રાલયે ગુરુવારે (19 જાન્યુઆરી) કહ્યું કે આ ડોક્યુમેન્ટરી ભારતમાં બતાવી શકાય નહીં, આ ડોક્યુમેન્ટરી બીબીસી પર પ્રસારિત કરવામાં આવી છે.

વિદેશ મંત્રાલયના પ્રવક્તા અરિંદમ બાગચીએ એક પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં કહ્યું કે અમે કહીશું કે આ ભારત વિરુદ્ધ એક ખાસ પ્રકારના દુષ્પ્રચારનું વર્ણન ચલાવવાનો પ્રયાસ છે. આ ડોક્યુમેન્ટરી દર્શાવે છે કે તેની સાથે સંકળાયેલા લોકો અને સંસ્થાઓ એક ખાસ પ્રકારની વિચારસરણી ધરાવે છે કારણ કે તેમાં તથ્યો અને વિષય વિશે તટસ્થતા નથી. તે સંસ્થાનવાદી માનસિકતા દ્વારા સંચાલિત છે.

સંસ્થાનવાદી માનસિકતાને શા માટે કહ્યું?
બાગચીએ કહ્યું, “બ્રિટિશ રાજદ્વારીઓ દ્વારા તપાસ અને તપાસ જેવા શબ્દોનો ઉપયોગ દર્શાવે છે કે એક વિશેષ માનસિકતા છે. શું તેઓ હજી પણ અહીં શાસન કરે છે? એટલા માટે અમે કહીએ છીએ કે આ ડોક્યુમેન્ટરી સંસ્થાનવાદી માનસિકતા સાથે બનાવવામાં આવી છે.

‘તે પક્ષપાતી છે’
ભારતીય વિદેશ મંત્રાલયના પ્રવક્તા અર્દિમ બાગ્ચીએ કહ્યું કે અમને લાગે છે કે આ એક પ્રચાર ભાગ છે. તેની કોઈ ઉદ્દેશ્ય પ્રવૃત્તિ નથી, તે પક્ષપાતી છે. નોંધ કરો કે તે ભારતમાં પ્રદર્શિત કરવામાં આવ્યું નથી.

શું છે મામલો?
‘ઈન્ડિયાઃ ધ મોદી ક્વેશ્ચન’ નામની બીબીસીની બે ભાગની ડોક્યુમેન્ટ્રીમાં પીએમ મોદી પર ગુજરાત રમખાણોના આરોપીઓને ઢાલ બનાવવાનો આરોપ લગાવવામાં આવ્યો છે. ઉપરાંત, આ ડોક્યુમેન્ટ્રીમાં, નાગરિકતા અધિનિયમ (CAA) અને જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં 370 ને હટાવવાનો ઉલ્લેખ કરીને સરકારની ટીકા કરવામાં આવી છે. હવે વિદેશ મંત્રાલયે આ અંગે પોતાની પ્રતિક્રિયા આપી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.