news

વિશ્વમાં ભારતની વધતી શક્તિનો નવો અધ્યાય શરૂ થાય છે… ભારત આજથી સૌથી શક્તિશાળી દેશોના G-20 જૂથનું પ્રમુખપદ સંભાળશે.

G-20 સમિટઃ ગયા મહિને બાલીમાં G-20 સમિટનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. પીએમ મોદીએ આ સંમેલનમાં ભાગ લીધો હતો, જેમાં ભારતને G20 સમિટની અધ્યક્ષતાની જવાબદારી સોંપવામાં આવી હતી.

India G-20 પ્રેસિડન્સી: ભારત આજથી સત્તાવાર રીતે G20 જૂથનું પ્રમુખપદ સંભાળશે. ભારત આખા વર્ષ માટે વિશ્વના આર્થિક રીતે સમૃદ્ધ દેશોના સમૂહ G20ની અધ્યક્ષતા કરશે. G20 આંતરરાષ્ટ્રીય સહયોગ માટેનું મુખ્ય મંચ છે, જે વૈશ્વિક GDPના 85 ટકાનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. તે વિશ્વના 75 ટકાથી વધુ વ્યવસાય અને વિશ્વની બે તૃતીયાંશ વસ્તીનું પ્રતિનિધિત્વ પણ કરે છે.

ભારત આજથી ઔપચારિક રીતે G20નું પ્રમુખપદ ગ્રહણ કરશે. આગામી એક વર્ષ દરમિયાન દેશમાં 55 અલગ-અલગ સ્થળોએ G20 જૂથની 200થી વધુ બેઠકો થશે. આ પ્રથમ વખત હશે જ્યારે G20 ના યજમાન દેશ 50 થી વધુ શહેરોમાં બેઠક કરશે. છેલ્લા 75 વર્ષમાં ભારત માટે આ સૌથી મોટી આંતરરાષ્ટ્રીય ઈવેન્ટ પણ હશે.
જી-20ની તૈયારીઓ માટે સર્વપક્ષીય બેઠક બોલાવવામાં આવી હતી

ભારતે તેની સૌથી મોટી આંતરરાષ્ટ્રીય ઘટના દરમિયાન આગામી એક વર્ષમાં યોજાનારી બેઠકોની યોજનાઓ વિશે નેતાઓને માહિતી આપવા માટે 5 ડિસેમ્બરે સર્વપક્ષીય બેઠક પણ બોલાવી છે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર સંસદીય કાર્ય મંત્રી પ્રહલાદ જોશીએ 40 પક્ષોના પ્રમુખોને બેઠકમાં હાજરી આપવાનું આમંત્રણ મોકલ્યું છે. રાષ્ટ્રપતિ ભવન ખાતે યોજાનારી આ બેઠકમાં તમામ પક્ષોના પ્રમુખો સાથે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી અને વિદેશ એસ જયશંકર પણ હાજર રહેશે.

બાલીમાં જી-20 બેઠક યોજાઈ હતી

ગયા મહિને ઇન્ડોનેશિયાના બાલીમાં G20 સમિટ યોજાઈ હતી. ભારત વતી, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આ સંમેલનમાં ભાગ લીધો હતો, જેમાં ભારતને G-20 સમિટની અધ્યક્ષતાની જવાબદારી સોંપવામાં આવી હતી. નવેમ્બરની શરૂઆતમાં, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ભારતની અધ્યક્ષતામાં G20 ની લોકો, થીમ અને વેબસાઇટ લોન્ચ કરી.

G20 શું છે?

G-20 દેશો સાથે યુરોપિયન યુનિયનનું એક જૂથ છે. આ જૂથોમાં વિશ્વના 20 દેશોનો સમાવેશ થાય છે, જે અર્થતંત્રની દ્રષ્ટિએ મજબૂત માનવામાં આવે છે. આમાં ફ્રાન્સ, ઇન્ડોનેશિયા, ઇટાલી, કોરિયા, જર્મની, ભારત, મેક્સિકો, ઓસ્ટ્રેલિયા, બ્રાઝિલ, કેનેડા, ચીન, રશિયા, સાઉદી અરેબિયા, દક્ષિણ આફ્રિકા, આર્જેન્ટિના, તુર્કી, યુનાઇટેડ કિંગડમ, જાપાન, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને યુરોપિયન યુનિયનનો સમાવેશ થાય છે. દર વર્ષે આ દેશોની કોન્ફરન્સનું આયોજન કરવામાં આવે છે, જેમાં આ દેશોના ટોચના નેતાઓ, વડાપ્રધાન, નાણામંત્રી વગેરે સામેલ થાય છે. તે જ સમયે, રાજ્યપાલો, મંત્રીઓ વગેરે G20 મંત્રી સ્તરની બેઠકોમાં ભાગ લે છે.

G20 નું મહત્વપૂર્ણ કાર્ય આર્થિક સહયોગ છે, જેમાં ભાગ લેનારા દેશોની કુલ GDP વિશ્વભરના દેશોના 80 ટકા છે. G20 જૂથમાં સામેલ દેશો વૈશ્વિક અર્થવ્યવસ્થા પર સાથે મળીને કામ કરે છે. આ સિવાય તેઓ વૈશ્વિક આર્થિક સ્થિરતા અને જળવાયુ પરિવર્તન અને સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત મુદ્દાઓ પર પણ વિચાર કરે છે. G20નો મુખ્ય ઉદ્દેશ્ય વૈશ્વિક આર્થિક સ્થિતિને નિયંત્રિત કરવાનો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.