news

વાયુસેના દિવસ: આજે ભારતીય વાયુસેનાનો 90મો સ્થાપના દિવસ, ચંદીગઢમાં વાયુસેનાનો ઉત્સાહ, જુસ્સો અને જુસ્સો જોવા મળશે, આ રહ્યું સંપૂર્ણ શેડ્યૂલ

ભારતીય વાયુસેના દિવસ: આજે વાયુસેના 90માં વાયુસેના દિવસની ઉજવણી કરી રહી છે. સવારે 9 વાગ્યાથી પરેડનું આયોજન કરવામાં આવશે અને બપોરે ફ્લાય પાસ્ટ કરવામાં આવશે. જાણો પ્રોગ્રામને લગતી દરેક નાની-મોટી માહિતી.

ચંદીગઢમાં વાયુસેના દિવસની ઉજવણી: આજે ભારતીય વાયુસેના તેના 90મા વાયુસેના દિવસની ઉજવણી કરી રહી છે. ખાસ વાત એ છે કે એરબેઝની બહાર પહેલીવાર ચંદીગઢના પ્રસિદ્ધ સુખના તળાવના આકાશમાં એરફોર્સની શક્તિ બહાર આવશે, જેની ગર્જના ચીનની સરહદોથી લઈને પાકિસ્તાન સુધી સંભળાશે. આ દરમિયાન દેશના રાષ્ટ્રપતિ દ્રૌપદી મુર્મુ અને રક્ષા મંત્રી રાજનાથ સિંહ પણ હાજર રહેશે.

એરમેનને વીરતા મેડલ એનાયત કરવામાં આવશે

આ વર્ષે એરફોર્સ ડેને બે ભાગમાં વહેંચવામાં આવ્યો છે. આજે સવારે ચંદીગઢ એરબેઝ પર પરેડનું આયોજન કરવામાં આવશે. આ દરમિયાન એર ચીફ માર્શલ વીઆર ચૌધરી પરેડની સલામી લેશે અને એરમેનને સંબોધિત કરશે. આ દરમિયાન એરબેઝ પર હેલિકોપ્ટરના બે ફોર્મેશનનો ફ્લાય પાસ્ટ પણ થશે. આ સિવાય એરમેનને પણ વીરતા મેડલ એનાયત કરવામાં આવશે. આ ખાસ અવસર પર એરફોર્સ ચીફ એરફોર્સના નવા કોમ્બેટ યુનિફોર્મનું પણ વિમોચન કરશે.

અત્યાર સુધી એરફોર્સ ડે પરેડ અને ફ્લાય-પાસ્ટ રાજધાની દિલ્હીને અડીને આવેલા હિંડન એર બેઝ પર થતો હતો, પરંતુ આ વર્ષથી ફ્લાય પાસ્ટને એરબેઝની બહાર ખસેડવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. આ વખતે ચંદીગઢના સુખના તળાવ પર આ ફ્લાય પાસ્ટનું આયોજન કરવામાં આવશે. આ દરમિયાન એરફોર્સ ચીફની સાથે રાષ્ટ્રપતિ દ્રૌપદી મુર્મુ અને રક્ષા મંત્રી રાજનાથ સિંહ પણ હાજર રહેશે.

ફ્લાય પાસ્ટ ક્યારે થશે?

એરફોર્સના જણાવ્યા અનુસાર, આ વર્ષે ફ્લાય પાસ્ટ બપોરે 2.45 વાગ્યાથી શરૂ થઈને સાંજે 4.44 સુધી ચાલશે. એરબેઝની બહાર ફ્લાય પાસ્ટ કરાવવા પાછળનો હેતુ વધુને વધુ લોકો એરફોર્સની એર-પાવર જોઈ શકે તેવો છે. આ વર્ષે 75 એરક્રાફ્ટ ફ્લાય પાસ્ટમાં ભાગ લેશે, જ્યારે 9 એરક્રાફ્ટને સ્ટેન્ડબાય પર રાખવામાં આવશે, એટલે કે કુલ 84 ફાઈટર જેટ, હેલિકોપ્ટર અને મિલિટરી ટ્રાન્સપોર્ટ એરક્રાફ્ટ સુખના તળાવ પર આકાશમાં જોવા મળશે. આમાં, રાફેલ ફાઇટર પ્લેનથી લઈને સ્વદેશી લાઇટ કોમ્બેટ હેલિકોપ્ટર (LAC) પ્રથમ વખત ભાગ લે છે, પ્રચંડ પણ ભાગ લેશે.

કાર્યક્રમ રૂપરેખા

ચંદીગઢ એર બેઝ પર સવારે 9 વાગ્યાથી પરેડનું આયોજન કરવામાં આવશે. તે જ સમયે, ફ્લાય પાસ્ટ બપોરે 2.45 થી 4.44 વાગ્યા સુધી એટલે કે લગભગ બે કલાક સુધી શરૂ થશે.
સુખના તળાવ ખાતે મુખ્ય મહેમાનના આગમન પહેલા એટલે કે 2.45 થી 3.20 દરમિયાન મુલાકાતીઓ માટે ત્રણ એડવેન્ચર ડિસ્પ્લેનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. આમાં બાંબી-બક્ત પ્રવૃત્તિ બતાવવામાં આવશે. મતલબ કે જો જંગલમાં આગ લાગે છે તો વાયુસેનાના હેલિકોપ્ટર તળાવમાંથી પાણી લઈને કેવી રીતે જંગલની આગને ઓલવે છે તે બતાવવામાં આવશે.
મુખ્ય મહેમાન બપોરે 3.30 કલાકે સુખના તળાવ પહોંચશે. આ પછી એરિયલ ડિસ્પ્લે શરૂ થશે. વાયુસેનાના બે Mi-17 અને એક ચિનૂક હેલિકોપ્ટર સુખના તળાવની ડાબેથી જમણે ઉડાન ભરશે, ત્યારબાદ ફ્લાયપાસ્ટ ઔપચારિક રીતે શરૂ થશે.
સ્વદેશી લડાયક હેલિકોપ્ટર, એલસીએચ-પ્રચંડ, જે 3 ઓક્ટોબરે જ વાયુસેનામાં જોડાયું હતું, તે પ્રથમ વખત વાયુસેના દિવસની ઉજવણીમાં ભાગ લેશે. પ્રચંડ ધનુષ રચનામાં ચાર ઉડશે.
પ્રચંડ પછી, એલસીએ તેજસ ફાઇટર એરક્રાફ્ટ ફ્લાયપાસ્ટમાં ભાગ લેશે. એલસીએ પછી, વિન્ટેજ એરક્રાફ્ટ હાર્વર્ડ આકાશમાં દેખાશે. આ પછી, એક પછી એક ચિનૂક અને Mi-17V5 આવશે.
એરોહેડ ફોર્મેશન- બે અપાચે, બે ALH-માર્ક4 અને મી-35 હેલિકોપ્ટર એકલવ્ય કોલસાઇન સાથે નિર્માણમાં આવશે. એરોહેડની રચના પછી વિન્ટેજ ડાકોટા એરક્રાફ્ટ આકાશમાં ઉડાન ભરશે.
ડાકોટા પછી, વિક્ટરી ફોર્મેશનમાં બિગ-બોય કોલ સાઇન સાથે એરફોર્સનું હેવીલિફ્ટ ટ્રાન્સપોર્ટ એરક્રાફ્ટ સુખના તળાવ પર આકાશમાં દેખાશે. તેમાં બે An-32 અને એક IL-76 અને C-130નો સમાવેશ થશે.
મોટા છોકરાને વાયુસેનાના લશ્કરી પરિવહન વિમાન, C-130 દ્વારા અનુસરવામાં આવે છે, જેની પાછળ સુખોઈ ફાઇટર જેટ હશે. આ પછી એરોહેડ ફોર્મેશન 05 જગુઆર ફાઈટર જેટનું હશે જેની કોલ સાઈન શમશેર છે. ત્રીજું એરોહેડ ફોર્મેશન 03 મિરાજ 2000 અને 03 રાફેલ ફાઇટર જેટ હશે. આ ત્રણ એરોહેડ ફોર્મેશનના ત્રણ સુખોઈ ફાઈટર પ્લેનનું વિજય નિર્માણ થશે, જે સુખના તળાવના આકાશમાં ત્રિશૂળ બનાવીને ત્રણ દિશામાં ઊભી રીતે વિભાજીત થશે.
સુખોઈના ત્રિશૂળ પછી ફિંગર-4નું નિર્માણ થશે જેમાં રાફેલ, જગુઆર, એલસીએ અને મિરાજનો સમાવેશ થશે. ફિંગર-4 પછી એરફોર્સનું સૌથી મોટું મિલિટરી ટ્રાન્સપોર્ટ એરક્રાફ્ટ C-17 ગ્લોબમાસ્ટર 09 હોક એરક્રાફ્ટની સાથે હશે.
C-17 પછી C-130J સુપર હર્ક્યુલસ એરક્રાફ્ટ આવશે. C-130 પછી ટ્રાન્સફોર્મરનું નિર્માણ થાય છે, જેમાં એક-એક રાફેલ, સુખોઈ અને LCA સામેલ હશે. આ પછી સૂર્યકિરણ હોક વિમાનો અને સારંગ હેલિકોપ્ટરનું એર-ડિસ્પ્લે કરવામાં આવશે. એર ડિસ્પ્લે રાફેલ ફાઇટર જેટ સાથે સમાપ્ત થશે જેની કોલ સાઇન અર્જુન છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.