news

રાજ્યના બાળકો અને યુવાનો હરિયાણાના ગૌરવશાળી ઈતિહાસથી ઉજાગર થશે, લેખકો હવે કોલેજોમાં લેક્ચર આપશે

હરિયાણા લેન્ડ ઓફ ધ ગોડ્સ: લેખક અર્જુન સિંહ કડિયાન ટૂંક સમયમાં હરિયાણાની કોલેજો અને યુનિવર્સિટીઓમાં વિદ્યાર્થીઓને ભગવાનની ભૂમિની વાર્તા કહેતા જોવા મળશે. તે યુવા પેઢીને ભૂતકાળ સાથે જોડવા માંગે છે.

હરિયાણા પર ભગવાનની ભૂમિ: હવે ટૂંક સમયમાં જ હરિયાણાની કોલેજો અને યુનિવર્સિટીઓના વિદ્યાર્થીઓ આ રાજ્યના ભવ્ય અને ભવ્ય ભૂતકાળ સાથે જોડાઈ શકશે. તેને વાકેફ કરવાનું કામ લેખક અને શિક્ષણવિદ્ અર્જુન સિંહ કડિયાન કરશે. કાદિયન કહે છે કે તેમની નવી પહેલના ભાગરૂપે, તેઓ રાજ્યના ઇતિહાસની મનમોહક વાર્તાઓ યુવાનો સાથે શેર કરવા માંગે છે. આ માટે તેમણે આ રાજ્યના ઈતિહાસ પર લખાયેલ તેમનું પુસ્તક લેન્ડ ઓફ ધ ગોડ્સ – ધ સ્ટોરી ઓફ હરિયાણા યુવાનો સુધી લઈ જવાનું નક્કી કર્યું. આ પુસ્તકની ચર્ચા કરવા તેઓ 1 નવેમ્બરથી અહીંની કોલેજોમાં પ્રવચનો આપવાના છે.

મહત્વાકાંક્ષી પુસ્તક

ચંદીગઢ સ્થિત એકેડેમિક અને પોલિસી પ્રોફેશનલ, 31 વર્ષીય અર્જુન સિંહ કાદિયન તેમના પુસ્તક લેન્ડ ઓફ ધ ગોડ્સ – ધ સ્ટોરી ઓફ હરિયાણાને “એક મહત્વાકાંક્ષી પુસ્તક” કહે છે. આ પુસ્તક વિશે તેઓ કહે છે, “આ પુસ્તક 17મીથી 21મી સદીના હરિયાણાનો સહ-સામાજિક-રાજકીય અને ઐતિહાસિક દસ્તાવેજ છે. પુસ્તકમાં ઔરંગઝેબના સમયથી એનડીએ શાસન સુધીનો ઈતિહાસ ઉંડાણપૂર્વક જણાવવામાં આવ્યો છે. તેમાં ઐતિહાસિક ઘટનાઓ, સમાજશાસ્ત્રીય અભ્યાસ અને રાજકીય ગપસપનો સમાવેશ થાય છે.” તે વધુમાં કહે છે કે તે એક એવા પ્રદેશ અને લોકો સાથે સંકળાયેલ છે જેમણે આ ઉપમહાદ્વીપને 5 હજાર વર્ષથી વધુ સમયથી એક અલગ ઓળખ આપી છે. હરિયાણા વિશે લેખક કડિયાન કહે છે: “તે પ્રાચીન સિંધુ-સરસ્વતી સંસ્કૃતિનું પારણું રહ્યું છે. રાજાઓ અને સમ્રાટોએ તેમના સામ્રાજ્યોને વધારવા અને મજબૂત કરવા માટે આ સ્થાનનો ઉપયોગ કર્યો છે.

‘આયા રામ, ગયા રામ’ રાજકારણનો ગઢ

લેખક અર્જુન સિંહ કડિયાન કહે છે કે રાજકીય રીતે લોકપ્રિય અને ઉપહાસ ઉડાવવામાં આવતો ‘આયા રામ, ગયા રામ’ (આયા રામ, ગયા રામ) અહીંથી શરૂ થયો હતો. આ ભૂમિએ દેશને આઝાદીની ચળવળના અનેક દિગ્ગજો આપ્યા છે. પંથક પ્રાદેશિક અને રાષ્ટ્રીય રાજકીય દાવપેચના કોકટેલ માટેનું સરનામું બની ગયું હતું, જેણે રાષ્ટ્રીય રાજકારણ પર નોંધપાત્ર અસર કરી હતી.” લેખક અર્જુન સિંહ કડિયાન શિક્ષણવિદો અને બૌદ્ધિકોના મંચ, હરિયાણા થિંકર્સ ફોરમ સાથે સંકળાયેલા છે. તે ઈચ્છે છે કે તેનું પુસ્તક લેન્ડ ઓફ ધ ગોડ્સ – ધ સ્ટોરી ઓફ હરિયાણા રાજ્યના યુવાનો સુધી પહોંચે. આ માટે તેમણે 1 નવેમ્બરથી રાજ્યની કોલેજો અને યુનિવર્સિટીઓમાંથી લેક્ચર સિરીઝ ચલાવવાનું આયોજન કર્યું છે.

દાદા પણ સક્રિય હતા

ભૂસ્તરશાસ્ત્રી કડિયાને દિલ્હીની હંસરાજ કોલેજમાંથી સ્નાતક થયા છે. તેમના દાદા, ભૂતપૂર્વ IAS અધિકારી વિજય કુમાર, 90 ના દાયકાની શરૂઆતમાં હરિયાણામાં દારૂ વિરોધી અભિયાનમાં ખૂબ સક્રિય હતા. તેમના દાદાના મોટા ભાઈ પ્રોફેસર શેર સિંહે 1957માં પ્રતાપ સિંહ કૈરોનની સરકાર દરમિયાન પંજાબના નાયબ મુખ્યમંત્રી તરીકે સેવા આપી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.