news

હિજાબ પર ઈરાનથી ભારતનું યુદ્ધ – મહિલા મહસા અમીનીના સમર્થનમાં ભારતમાં અવાજ ઊઠ્યો ઈરાન દ્વારા હત્યા

ઈરાન હિજાબ રોઃ મહસા અમીનીના મૃત્યુ બાદ ઈરાન છેલ્લા ઘણા દિવસોથી હિજાબની આગમાં સળગી રહ્યું છે. આરોપ છે કે હિજાબ ન પહેરવા બદલ તેણીને કસ્ટડીમાં લેવામાં આવી હતી અને મારપીટ કરવામાં આવી હતી અને ત્યારબાદ તેણીએ જીવ ગુમાવ્યો હતો.

Mahsa Amini Death Hijab Ro: ઈરાનમાં હિજાબ વિવાદ મહસા અમીનીના મૃત્યુને કારણે વધુ ઘેરો બન્યો છે. દરમિયાન ઈરાનમાં શરૂ થયેલી હિજાબ વિરોધી ક્રાંતિનો પડઘો ભારતમાં પણ પડી રહ્યો છે. ઈરાની મહિલાઓના સમર્થનમાં વારાણસીમાંથી અવાજ ઉઠાવવામાં આવ્યો છે. મહિલાઓએ હિજાબ પહેરવાના પ્રતિબંધો વિરુદ્ધ પ્રદર્શન કર્યું. મહિલાઓ સવાલ પૂછી રહી છે કે જીવન જરૂરી છે કે હિજાબ?

ખુદ મુસ્લિમ મહિલાઓ ધર્મના નામે હિજાબની વાતને ફગાવી રહી છે, પરંતુ ઇસ્લામના ઠેકેદારોને આ વાત પસંદ નથી આવી રહી. મહસા અમીનીના મોત બાદ ઈરાન છેલ્લા ઘણા દિવસોથી હિજાબની આગમાં સળગી રહ્યું છે.

ઈરાનના હિજાબ વિવાદના પડઘા ભારતમાં પણ પડ્યા

વારાણસીની મહિલાઓએ પણ ઈરાની મહિલાઓના સમર્થનમાં અવાજ ઉઠાવ્યો છે અને હિજાબ પરના પ્રતિબંધ પર સવાલો ઉઠાવ્યા છે. સ્ત્રીઓનો પોતપોતાનો પોશાક પસંદ કરવાનો અધિકાર એક વાત છે અને ધર્મના નામે પગમાં બેડી બાંધવી એ બીજી વાત છે. ઈરાનની કામગીરી આ બેડીઓ પર સવાલો ઉભા કરી રહી છે. 22 વર્ષની મહસા અમીનીના મોત બાદ ઈરાનમાં ભારે હોબાળો મચી ગયો છે. વિરોધ દરમિયાન, ઘણી સ્ત્રીઓએ હિજાબ પહેર્યા હતા, કેટલીક સ્ત્રીઓએ તેમના વાળ પણ કાપી નાખ્યા હતા.

મહસા અમીનીનું મૃત્યુ કેવી રીતે થયું?

ઈરાનમાં, 22 વર્ષની મહસા અમીનીને પોલીસે 13 સપ્ટેમ્બરે હિજાબ ન પહેરવા બદલ અટકાયતમાં લીધી હતી અને પછી તેની સાથે મારપીટ કરવામાં આવી હતી, જેના કારણે તે કોમામાં ચાલી ગઈ હતી. આ ઘટનાના ત્રણ દિવસ બાદ મહેસા અમીનીનું અવસાન થયું હતું. એવું કહેવામાં આવ્યું હતું કે તે તેના પરિવાર સાથે તેહરાનની મુલાકાત લેવા ગઈ હતી અને તે દરમિયાન હિજાબ ન પહેરવા બદલ તેની અટકાયત કરવામાં આવી હતી. જો કે, મહસા અમીનીના મૃત્યુથી ઈરાનમાં માનવાધિકાર અને મહિલા સ્વતંત્રતાનો મુદ્દો ફરી એકવાર ગરમાયો છે. આવી સ્થિતિમાં સવાલ એ પણ થાય છે કે શું ભારતમાં ધર્મના ઠેકેદારો આમાંથી કંઈ શીખશે?

Leave a Reply

Your email address will not be published.