news

ભારતમાં યુ.એસ.ની મહિલા એરલાઇન પાયલોટની સંખ્યા લગભગ બમણી છે, જાણો કેવી રીતે થઈ રહી છે આ આશ્ચર્યજનક બાબત

ભારતમાં મહિલા પાયલોટની ટકાવારી વિશ્વમાં સૌથી વધુ છે. પરંતુ આ આંકડાઓ સવાલ ઉભા કરે છે કે જે દેશમાં લિંગ સમાનતામાં 146 દેશોમાંથી 135મું સ્થાન ધરાવતા દેશમાં ઉડ્ડયન ઉદ્યોગનું ચિત્ર કેવી રીતે બદલાઈ રહ્યું છે?

નિવેદિતા ભસીન 1989માં વિશ્વની સૌથી નાની વયની કોમર્શિયલ એરલાઈન કેપ્ટન બની હતી. શરૂઆતના દિવસોમાં, ક્રૂ તેમને કોકપિટની અંદર વહેલા જવા માટે કહેતા હતા જેથી મુસાફરો એ જોઈને નારાજ ન થાય કે એક મહિલા પ્લેન ઉડાવી રહી છે, પરંતુ 3 દાયકા પછી ચિત્ર બદલાઈ ગયું છે. બ્લૂમબર્ગ અનુસાર, વિશ્વમાં ભારતમાં મહિલા પાઈલટની સૌથી વધુ ટકાવારી છે. ઇન્ટરનેશનલ સોસાયટી ઓફ વુમન એરલાઇન પાઇલટ્સના અંદાજ મુજબ, ભારતમાં 12.4% મહિલા પાઇલોટ્સ છે જ્યારે યુએસમાં 5.5% છે જે વિશ્વનું સૌથી મોટું ઉડ્ડયન બજાર છે, અને યુકેમાં 4.7% મહિલા પાઇલોટ્સ છે. પરંતુ આ આંકડાઓ પ્રશ્ન ઉભા કરે છે કે લિંગ સમાનતામાં 146 દેશોમાંથી 135મા ક્રમે આવેલા દેશમાં ઉડ્ડયન ઉદ્યોગનું ચિત્ર કેવી રીતે બદલાઈ રહ્યું છે.

નિવેદિતા ભસીન કહે છે, “ઘણા પરિબળો ભારતીય મહિલાઓને ઉડ્ડયન ઉદ્યોગમાં પ્રોત્સાહિત કરે છે તેમજ કુટુંબનો મજબૂત સમર્થન. ઘણી સ્ત્રીઓ નેશનલ કેડેટ કોર્પ્સની એરવિંગની ફ્લાઇટ્સ તરફ આકર્ષાય છે. NCC એ 1948 માં રચાયેલ યુવા કાર્યક્રમ છે. જ્યાં વિદ્યાર્થીઓને શીખવવામાં આવે છે. ફ્લાય લાઇટ એરક્રાફ્ટ. આનાથી મહિલાઓ માટે મોંઘી કોમર્શિયલ પાયલોટ તાલીમ મેળવવાનું સરળ બને છે, તેમજ કેટલીક રાજ્ય સરકારો દ્વારા સબસિડી આપવામાં આવે છે. હોન્ડા મોટર જેવી કંપનીઓ ભારતીય ફ્લાઈંગ સ્કૂલમાં મહિલાઓને 18-મહિનાનો પ્રોગ્રામ ઓફર કરે છે. સંપૂર્ણ શિષ્યવૃત્તિ અને તેમને મદદ કરે છે. નોકરીઓ શોધો.

ભારતીય વાયુસેનાએ 1990 ના દાયકાના અંતમાં હેલિકોપ્ટર અને પરિવહન માટે મહિલા પાઇલટ્સની ભરતી કરવાનું શરૂ કર્યું. આ વર્ષે તેને ફાઇટર રોલ માટે પણ મંજૂરી મળી હતી.

ભારતમાં કેટલીક એરલાઈન્સ મહિલા પાઈલટોના હિતમાં પણ નીતિઓ બનાવી રહી છે. ભારતની સૌથી મોટી પેસેન્જર એરલાઈન ઈન્ડિગો મહિલા પાઈલટોને કામ કરવાની સરળ પરિસ્થિતિઓ પૂરી પાડે છે. તેમને પ્રેગ્નન્સી દરમિયાન ફ્લાઈંગ ડ્યુટી તેમજ કાયદા મુજબ 26 મહિનાના પગાર સાથે પ્રસૂતિ રજા આપવામાં આવતી નથી. બાળકોની સંભાળ માટે ક્રેચ પણ છે. મહિલા પાયલેટ્સ લવચીક કોન્ટ્રાક્ટ લઈ શકે છે જે તેમના બાળક 5 વર્ષનું થાય ત્યાં સુધી કેલેન્ડર મહિનામાં 2 અઠવાડિયાની રજા આપે છે.

વિસ્તારા સગર્ભા મહિલા પાઇલોટ્સ અને કેબિન ક્રૂને જ્યાં સુધી તેઓ ફરીથી ઉડાન ભરવા માટે તૈયાર ન થાય ત્યાં સુધી કામચલાઉ ગ્રાઉન્ડ અથવા વહીવટી ફરજો પૂરી પાડે છે. આ સાથે તેમને 6 મહિનાના પગાર સાથે પ્રસૂતિ રજા મળે છે અને તેમની ક્રેચે ફીના પૈસા પણ મળે છે.

કેટલીક એરલાઈન્સ મોડી રાત્રે ઉડતી મહિલાઓને ડ્રાઈવર અને ગાર્ડ પણ આપે છે. કોમર્શિયલ પાયલોટ હાના ખાન કહે છે કે ભારતમાં ઘણી મહિલા પાઈલટને પરિવારનો સપોર્ટ મળ્યો છે. ભારતીય પરિવારમાં બાળકોના દાદા-દાદી અથવા દાદા-દાદી હોય છે જેઓ બાળકોને ઉછેરવામાં અને ઘરની સંભાળ રાખવામાં મદદ કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.