news

પાકિસ્તાનઃ ‘ઈમરાન ખાનની જીત’, પંજાબમાં ભારે ઉથલપાથલ બાદ પરવેઝ ઈલાહીએ CM તરીકે લીધા શપથ

પાકિસ્તાનના વડા પ્રધાન શેહબાઝ શરીફને મોટો આંચકો લાગ્યો છે, કારણ કે તેમના પુત્ર હમઝા શરીફને પણ પંજાબના “વિશ્વાસુ” મુખ્ય પ્રધાન (CM)નો દરજ્જો છીનવી લેવામાં આવ્યો છે.

ઈસ્લામાબાદ: પાકિસ્તાનના પંજાબ પ્રાંતમાં નાટકીય ઘટનાક્રમ બાદ બુધવારે ચૌધરી પરવેઝ ઈલાહીએ મુખ્યમંત્રી તરીકે શપથ લીધા હતા. પાકિસ્તાનના રાષ્ટ્રપતિએ તેમને પદના શપથ લેવડાવ્યા હતા. સુપ્રીમ કોર્ટે મંગળવારે પંજાબ એસેમ્બલીના ડેપ્યુટી સ્પીકરના નિર્ણયને ગેરબંધારણીય ગણાવ્યો હતો અને પીએમએલ-ક્યૂ નેતા ઈલાહીને રાજકીય રીતે મહત્વપૂર્ણ પ્રાંતના મુખ્ય પ્રધાન તરીકે નિયુક્ત કર્યા હતા. આ નિર્ણયથી વડા પ્રધાન શેહબાઝ શરીફને મોટો ફટકો પડ્યો છે, કારણ કે તેમના પુત્ર હમઝા શરીફને પણ “વિશ્વાસુ” મુખ્ય પ્રધાન (CM) નો દરજ્જો છીનવી લેવામાં આવ્યો છે. બહુમતી મેળવવા છતાં શુક્રવારની ચૂંટણી હારી ગયેલા પરવેઝ ઈલાહીએ ડેપ્યુટી સ્પીકર દોસ્ત મજારીના નિર્ણયને પડકાર્યો હતો, જેમાં વડાપ્રધાન શરીફના પુત્ર હમઝાને વિજેતા જાહેર કરવામાં આવ્યા હતા.

સુપ્રીમ કોર્ટે મંગળવારે રાત્રે પંજાબના મુખ્યમંત્રી પદની ચૂંટણીમાં 10 મતોને અલગ રાખવાના મજારીના વિવાદાસ્પદ નિર્ણયને “ગેરકાયદેસર” ગણાવ્યો અને કહ્યું કે ઈમરાન ખાનની પાર્ટી પાકિસ્તાન તહરીક-એ-ઈન્સાફ (પીટીઆઈ) સમર્થિત ઉમેદવાર ઈલાહી પંજાબના નવા મુખ્યમંત્રી હશે. તે સીધું ઇમરાન ખાન અને વડા પ્રધાન શાહબાઝ શરીફ વચ્ચે નાકની લડાઈ હોવાનું માનવામાં આવી રહ્યું હતું. ઈમરાન ખાને કહ્યું હતું કે જો સરકાર વોટમાં છેડછાડ કરવાનો પ્રયાસ કરે તો પાકિસ્તાન શ્રીલંકા બની શકે છે. તે જ સમયે, તેમણે કહ્યું હતું કે પંજાબમાં જીત પછી, તેઓ દેશમાં સામાન્ય ચૂંટણીની માંગને તેજ કરશે.

પાકિસ્તાનના ચીફ જસ્ટિસ ઉમર અત્તા બંદિયાલ, જસ્ટિસ ઈજાઝુલ અહસાન અને જસ્ટિસ મુનીબ અખ્તરે પંજાબના ગવર્નર બલિગ-ઉર-રહેમાનને ઈલાહીને શપથ લેવડાવાનો આદેશ આપ્યો હતો. જો કે રહેમાને શપથ લેવાનો ઈન્કાર કરી દીધો છે.

આ પછી ઇલાહી સુપ્રીમ કોર્ટના આદેશ પર પાકિસ્તાનના રાષ્ટ્રપતિ આરિફ અલ્વીને શપથ અપાવવા માટે મંગળવારે મોડી રાત્રે ઇસ્લામાબાદ રવાના થયા હતા. અલ્વીએ બુધવારે સવારે ઈલાહીને શપથ લેવડાવ્યા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published.